Khẩn cấp, cứu tôi với, sắp tiêu hết bể cá rồi!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Maiden, 15/4/07.

1. Maiden

Maiden New Member

Thích đã nhận:
    0
    :crying: :crying: Cá chết dần chết mòn, không biết là bệnh gì các bác ơi.
    Tôi chỉ nuôi ít cá be bé chơi thôi, nhưng rất quý bọn nó. Đầu tiên là con cá chép, tự nhiên xuất hiện nốt đỏ ở mình như bị va vào đâu, rồi đến vây đuôi cũng có những vết đỏ, rồi chết.
    Tiếp theo là bọn sêcan, toàn thân đỏ như uống rượu. (tôi đã vớt hết bọn nó ra rồi)
    Bây giờ bọn còn lại cũng lờ đờ lắm, một chú Lông Vũ vừa từ trần, 2 con Ngân sa cứ lờ đờ rồi thỉnh thoảng cứ lao vào kính như mất phương hướng, con Lông Vũ còn lại cũng ko thấy bơi lội, còn con cá chép cuối cùng thì cứ thỉnh thoảng lại thả lỏng toàn thân, từ từ chìm xuống nếu có động thì mới quẫy lên.
    Tôi quan sát thấy bọn này chưa bị đỏ như bọn đã chết nhưng với tình hình này chắc tôi mất bể cá quá.
    Tôi vốn chỉ thích chơi nhưng không có kinh nghiệm và ít kiến thức, các bác làm ơn tư vấn giúp là bây giờ tôi phải làm gì, nếu cho thuốc thì cho loại gì, tỉ lệ thế nào và liệu lượng ra sao.
    Rất mong tin của các bác! Khẩn cấp!

2. phamtungvov

phamtungvov Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    134
    Theo mình như vậy có thể là do nguồn nước nhà bạn rồi....chắc thuốc cũng chăng ăn thua đâu. Thử cắm máy tạo ôxy xem sao, rút bớt nước..

3. Maiden

Maiden New Member

Thích đã nhận:
    0
    Máy tạo oxy là cái máy gì bác ơi, có phải là cái máy bán ngoài hàng sủi bọt ùng ục không???
    Và bây giờ muốn biết chất lượng nước thế nào thì phải dùng cái "máy" gì để kiểm nghiệm?Mua ở đâu? Bác nào biết chỉ cho tôi với!
    Đúng lúc công việc đang bận thì bọn cá dở chứng,chán quá!

4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Theo mình nghĩ thì chất lượng nước nuôi cá của bạn quá thấp. Nguyên do chất lượng thấp có thể bạn cho ăn nhiều, có thể bộ lọc không tốt, bể chật, thiếu oxi....
    Môi trường sống cho cá tốt thì cần 1 cái bể phù hợp, không quá nhỏ, nước được thay thường xuyên theo định kỳ, chế độ cho cá ăn hợp lý vừa phải, tránh tình trạng thức ăn thừa lắng đọng trong bể. Bộ lọc nước hoàn hảo, giải quyết và phân huỷ được hết các chất thải của cá, mà bạn đừng nên giặt bông lọc sạch quá nhé.
    nhiệt độ phù hợp để cá khoẻ, từ 24 - 29 độ C.
    Còn rất nhiều thứ khác nữa.
    Còn cá bạn bị đỏ là do bị nấm.

5. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nước thì anh phải để wa 24h rồi mới bỏ vào hồ. Bây giờ anh cho muối vô đi và để sủi oxy lun nha( là cái máy sủi bọt ùng ục đó).Chúc cá anh hết bệnh.

6. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    điều đầu tiên mình khuyên bạn là không cần mua thuốc chữa nữa.do cá be bé mà còn bị ngộ độc như thế thì tiền thuốc mắc hơn tiền cá mà chưa chắc cứu được.theo bạn tả thì chúng đang bị ngộ độc amoniac gây xuất huyết dưới da & suy hô hấp.
    Hồ cá nhà bạn có 2 nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên
    có thể do nước bị phèn.(nguyên nhân này ít nhưng vẫn xảy ra)
    hồ cá nhà bạn mới nuôi cá chết do hội chứng hồ mới.
    Hồ mới bạn phải chuẩn bị hệ thống lọc & máy sủi oxy thật tốt.cho chạy ít nhất 5 đến 7 ngày.bỏ thêm men vi sinh,1 ít cá mồi cho chúng sống khoảng 10 đến 15 ngày,kiểm tra nước có trong hay không?có mùi tanh hay không?số lượng cá mồi chết đã dừng chưa?cho thếm ít cá mồi mới kiểm tra lại đây là máy kiểm tra nước hiệu quả nhất.sau khi thấy ổn định mới bắt đầu thả cá muốn nuôi.
    khi 1 hồ mới bắt đầu sẽ phải trải qua 1 quá trình phát triển các loại vi sinh trong hồ,để cân bằng sinh thái ít nhất từ 10-20 ngày theo cách thông thường.
    bạn kiểm tra lại xem nhé.Ai nuôi cá mà không chết?có thế mới có nhiều kinh nghiệm.đừng nản chí nhe bạn.chúc thành công cho hồ cá sắp tới.

7. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Tình trạng thiệt hại như vậy là khá nặng nề , khả năng cứu vãn rất thấp rồi !
    Cách nhanh nhất giờ đây là chuẩn bị nguồn nước sạch không còn Clo nếu là nước máy , pH trung tính ( tương đương 7 ) . Thay vào bể nuôi khoảng 50% dung tích bể , sử dụng thêm thuốc cho cá cảnh : Fungus Cure có dạng viên con nhộng màu nâu . Liều lượng 1 viên/ 20 lít nước , xủi khí mạnh !
    Thuốc rất thông dụng , không đòi hỏi kinh nghiệm gì nhiều - có tác dụng diệt nấm và một số vi khuẩn trên da khá hiệu quả . Nhưng chắc chắn cũng có những loại thuốc khác cũng hiệu quả , bạn tham khảo thêm các ý kiến khác để nhanh chóng tìm được loại phù hợp trong tình thế này !

8. Maiden

Maiden New Member

Thích đã nhận:
    0
    0h rồi mà các bác vẫn trả lời tôi, cảm động quá đi mất.
    Chưa biết kết quả ra sao nhưng tôi xin gửi lời cảm ơn chân thành nhất tới tất cả các bạn.
    Bể của tôi thì được hơn 1 năm rồi, lúc đầu bọn cá cũng sống vui sống khỏe lắm nhưng cách đây 1 tháng mới giở chứng.
    Tôi sẽ làm theo cách các bác đã bày, hy vọng cứu vãn được bọn cá này. Nếu không thì cũng tích lũy được thêm nhiều kinh nghiệm quý để bể cá sau hoàn thiện hơn.
    Một lần nữa xin cảm ơn các bác rất nhiều.:applause:

9. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    bạn đã nuôi cá hơn 1 năm mà giờ mới bị ah ? Lạ nhỉ, mà lại bị hàng loạt nữa chứ. Mình cũng có ý kiến giống bác gì ở trên ấy : do nguồn nước