Khẩn cấp !Giúp em với !!!

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi azian4you, 22/8/06.

1. azian4you

azian4you Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá vàng trong bể nhà em đẻ trứng ! nhiều con trong đàn bu theo rỉa , làm con kia mệt nhoài ...hic..chắc phải vớt ra riêng , bác nào cao thủ xin chỉ giúp em cách ươm trứng cá vàng nở và cách dưỡng cá vàng con,em chưa có kinh nghiệm nhiều về sản phụ và baby vì chưa có vợ mờ ! xin giúp gium nhé !

2. goldfish29

goldfish29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Cá vàng đẻ trứng mà không có cá trống thụ tinh thì trứng đó chỉ là thức ăn ngon miệng cho chính cá mẹ và tất cả những con cá trong hồ. Nếu có trống và đã thụ tinh rồi thì bắt hết tất cả cá trong hồ ra, cả cá mẹ cá bố luôn. Cá vàng con khi nở không cần có bố mẹ bên cạnh, vì nếu có bố mẹ sẽ xơi hết.

3. azian4you

azian4you Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic...vậy muốn thụ tinh cho trứng thì phải làm sao?..giúp giùm em luôn đi..cám ơn !

4. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Híc, bây giờ mới nghĩ chuyện thụ tinh thì sao kịp nữa :(.
    Mình chỉ cho bạn cách dùng cho lần đẻ trứng sau thôi, là mua một con trống đã trưởng thành, cho sống chung với con mái đấy.

5. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    :D :confused: :eek: thì chỉ còn cách là làm theo lời Devon_Melfice chứ làm sao nữa.

6. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ~X( ~X( ~X( Hay nhỉ, tôi cũng nuôi cá vàng nhưng chưa bao giờ thấy đẻ cả. Có lẽ khong mát tay nuôi sao??? Hỏi bác có chế độ đặc biệt gì không vậy???

7. goldfish29

Thích đã nhận:
    5
    Chả gì đặc biệt đâu, nếu nuôi nhiều, chật chội, vv...thì cá không đẻ đâu. Mà còn phải có trống mái nữa ;)

8. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    cá hồng lkim của em mới đẻ em bắt cá con wa chung chỗ với mấy em 7 màu mới đẻ (có 3-4 con 7 màu lớn ở chung), sáng nay em zậy thì thấy còn có 3-4 con hồng kim conT_T. Cho em hỏi là có fải cá 7 màu nó ăn cá hồng kim ko, bình thường em thấy tụi nó hiền lắm mà

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    có thể do bạn cho cá con vào bể 7 màu quá nhanh vì thế cá con hồng kim ko thể thích nghi liền được , nguyên nhân thú 2 có lẻ là do sự phân biệt , ở 1 số loài thú hay ngay cả cá cũng có trường hợp này , nếu ko phải con chúng thì khó có thể tồn với chúng , trong bể cá con bạn nên cho rong vào thế thì cơ mai có con sẽ cao hơn , vừa có cái ăn vửa có chổ trốn , những loại cá thai sinh đều xơi con của chính bản thân chúng ko ít cũng nhiều .

10. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo kinh nghiệm của tui thì khi cá mái mang thai ( trứng đã già ) thì tui bắt nó ra nuôi riêng cùng với 3 or 4 con trống ( vì cá trống rất chậm trong việc " cua" cá mái ). Cùng với mấy con cá là 1 bụi lục bình với chùm rễ thật dài và tất nhiên lục bình phải rửa thật sạch các tạp chất để có lợi cho cá con sau này.
    Khi cá mái đẻ lên rễ lục bình, cá trống sẽ tưới tinh dịch lên trứng và khi đó bạn nên vớt hết cá cha lẫn mẹ ra ngoài. Sau 3 or 4 ngày thì cá nở. Khi cá con nở thì nó còn nằm trong ổ 2 ngày. Sau 2 ngày này bạn nhỏ 1 chút mỡ nước lên cho cá con xơi. Sau 1 tuần là bạn có thể cho nó ăn bánh mì nhuyễn. Mình nuôi theo cách này dc cả mấy chục lứa rồi. Thân !
    Tái bút : Cá vàng đẻ ban đêm. Nếu sáng ra mà bạn thấy bụng cá mái xẹp xuống thì bắt chúng ra dc rồi. Vì cá mái vừa đẻ là cá trống tưới tinh dịch lên liền.
    Thân

11. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nếu đói thì bọn nó xơi tất bạn ạ :D..
    Bạn nên cho cá ăn đầy đủ và bỏ vào một ít rong để cá con có chỗ ẩn nấp :)..

12. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hix, cá 7 màu con cả đống nó ko ăn, ăn có hồng kim àh.. hix.hixxT_T