Khẩn cấp về cá bảy màu

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi Dr_Martens, 7/9/06.

1. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bữa trước đi hội chợ Sinh Vật Kiểng em mới biết được trang web này...mừng quá đi...:x

Các anh cho em hỏi về đàn cá 7 màu ở nhà...nuôi lâu nay ko sao...đẻ rất khỏe..tự nhiên 5 bữa nay cá chết hàng loạt....từ bữa đi hội chợ có mua hộp thức ăn Tettra Guppy 30 ngàn..từ lúc đó đến giờ đàn cá chỉ nổi là đà trên mặt nước chứ ko sục sạo quanh hồ kiếm thức ăn như trước nữa:eek: ...Em mua hộp Tettra Guppy hôm chủ nhật..chiều hôm đó có mua thêm trùn chỉ cho cá ăn nữa...nguồn nước thì vẫn sạch..tai em co thay nước và cũng có pha muối bình thường,đầy đủ rồi....dù là nước máy nhưng cũng theo hướng dẫn trong web là đã sục khí 2 tiếng cho hết khí Clo rồi mới thả cá vào......
    Mấy anh biết tại sao thì chỉ em với....hồ 30 con ma chết giờ còn khoãng 8 con...mỗi ngày ra di khoãng 8 em...cá chết vớt đau lòng we' mấy đại ca ơi ~X(

Phải thanks cái anh mà cho trang địa chỉ trang web này...anh ấy bảo vào web nay hay lắm,mà đúng là hay thật...người đứng trông gian hàng của WEB trong sàng chủ nhật,chắc cũng là admin hay Mod gì đó :x

THANKS FOR ALL

Last edited: 7/9/06
  2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Tại bạn thay nước 100% ha. Cá 7 màu rất thích nước cũ đó bạn, nuôi 7 màu thì hạn chế thay nước thôi.
    Tùy theo diện tích hồ và công suất máy xục khí mà tính ra thời gian xục khí chứ.
    Còn nữa, cá 7 màu thường nuôi đói 1 chút thì cá khỏe hơn là nuôi no căng, những con đực còi thường rất nhanh nhẹn và là thầy của chuyện ...:blushing: . Cá no quá thường dẫn đến không năng động trong việc tìm kiếm thức ăn, làm cho nước trở nên đục.
    Nuôi cá 7 mầu bạn nên cho ăn ít thức ăn dạng bột thôi, nếu nuôi trong bể xi măng thì càng cho ăn ít vì chúng ăn rêu bám thành hồ, chất thải mà 7 màu tạo ra do ăn chất bột và rêu sẽ không làm đục nước bằng cho cá ăn toàn chất bột.
    Cá 7 màu là loại rễ nuôi lắm mà. Cá đẹp mà chẳng cần chăm sóc nhiều lắm.
    Bạn không nên viết chữ màu khác nhé, trừ khi phải cảnh báo, trú thích .... vì diễn đàn có quy định đó thì phải.

3. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Xin lỗi nhiều nha...tại thấy cá chết đau lòng quá nên post bài mong mấy đại ca hướng dẫn, gấp quá ko đọc kĩ quy định của diễn đàn...sorry nhieu :-x
    To GHT <-------Ko phải em thay nước 100% mà có lẽ do thức ăn chăng????Tại sau khi cho ăn thì trong một đêm cá chết 10/30....nước hồ tanh lắm...mà cũng lạ là cả ngày hôm qua ko cho ăn...hôm trước cho ăn rất ít mà phân cá cứ như là 2 tuần vậy :( ...hồ em nuôi là hồ tam giác....40-40-50 cao 3,5 tấc(trong khoãng đó:) ) với hồ như vậy em cho vào 4 muỗng cafe muối có nhiều quá ko??? Trong khi chờ bài viết giúp đỡ của các anh thì bầy cá em đang chết...hixxhixx :((...giờ xem như em chấp nhận hy sinh đợt cá này để làm lại thôi

4. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Cho ra chậu, ngâm nước muối, ko cho ăn chừng 1 ngày xem sao.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Vấn đề còn nằm ờ chổ thức ăn nữa bạn ạ.Cá 7 màu thì nuôi hồ ximăng tốt hơn, và cho ăn liều lượng ổn định...
    Thức ăn ngon quá ăn hoài ăn hoài bể bụng .....tèo
    thức ăn k đúng cá sình bụng ....cũng tèo.....

6. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Giờ chỉ nghi ngờ chất lượng trùn chỉ...từ bữa ăn trùn đến giờ là die tập thể...chắc em phải súc hồ lại hết quá...đành hy sinh bầy cá này vậy...

7. thangtony1989

thangtony1989 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Bạn ơi, bạn mới chết có 30 em mà đã la làng rồi. Tết vừa rồi, nhà mình mới sửa, có cái hồ mới, to lắm, chạy đi mua 50 em 7 màu về, ngày hôm sau chạy lên Thúy Phát mua thêm 30 em (giống khác) về nữa. Đi Đà Lạt về,chết khoảng 5 em, sợ quá cho thức ăn vào, hôm sau 10 em lên đường và cứ thế.... ra đi hết, chỉ còn 6 em cá con.
    Đành mang lên lầu nuôi vô thau, giờ đẻ ra 1 đàn lun, sướng lắm, cái hồ để nuôi La Hán rồi... (không hiểu sao có lúc tính nuôi lại cá 7 màu trong cái hồ đó, bỏ thử 4 em vào, sáng dậy die hết)

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Mấy bác nì nuôi bảy màu vất vả nhỉ...Blue cũng mua vài cặp trên TP, nuôi trong cái cóng trên ban công có vài cọng hẹ nước, đuôi chồn, nó cứ đẻ sòn sòn...hiếm khi thay nước nữa, lúc nào nhớ thì cho ăn, không thì tự mà kiếm lấy...bây giờ không bít là bao nhiêu con nữa...àh mà khi nào chuẩn bị làm hồ TS mới thì chúng cũng phát huy tác dụng là "thử nước" cho Blue trước khi trồng cây và thả cá....

9. Dr_Martens

Thích đã nhận:
    18
    Bầy cá này mình chấp nhận hy sinh rồi...nhưng muốn nhờ mấy đại ca cho biết lý do tụi nhõ die để sau này tránh được
    Triệu chứng : Bơi là đà trên mặt nước...khoang 12h sau thì người mất màu (cứ như bị ném vào thuốc tẩy)...vây bắt đầu te tua (cứ như bị ném vào máy giặt)...1h sau nạn nhân tử vong...
    Mấy đại ca ai biết chỉ dùm...dể lần sau đệ còn tránh đươc...mong tin :(

10. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hix, cá 7 màu nhà em cũng chit hàng loạt các bác ơi, em cho ăn = thức ăn khô (ít lắm) gần đây em có cho ăn bobo, mỗi ngày có 3-4 em 7 màu rủ nhau đi bán muốiT_T, cá 7 màu nhà em chết thì fần đuôi thâm lại, 1 con mắt trương to ra. Ko bit đây là hiện tượng j vậy, có fải là do thức ăn khô ko, các huynh giúp đệ và anh Mr Martens với

11. huunguyen

huunguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    mấy bác sao vậy nè ??? mình nuôi pảy màu lúc đầu chỉ mua một con mái ngoài tiệm à, bi jờ nhiều vô só kể => bắt cá con cho halfmoon thịt, hehe.. một vài nguyên tắc nhỏ cần chia sẻ nè :
    _ cho ăn vừa phải không nên cho dư, nếu thấy cá nổi đầu là do nước thiếu oxy, thường là do cho ăn nhìu trùng chỉ wé, mấy thằng trùng chỉ chết thúi nước lun mè
    _ phải thả cái theo mật độ 0,5 lít nước / 1 con cá là tốt nhất , và 1 trống/ 3 mái .
    _ đặt chậu nuôi, hoặc bể nơi có ánh sáng tốt, ở mái hiên trước nhà, hoặc ban công có mái hiên de ra, cá sẽ lên màu sặc sỡ.
    _ thả vài cây rong, hoặc tốt nhất là bèo tấm che khoảng 3/5 mặt thoáng của bể làm nguồn rau cho tụi nó ăn kèm thức ăn.
    _ dùng nước máy để trong lu sau 24h là được, vì tụi này dễ chịu lắm
    CHÚC THÀNH CÔNG NHÉ .

12. Devon_Melfice

Devon_Melfice Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21