Khẩn thiết mong sự hỗ trợ về kỹ thuật của anh em.

Thảo luận trong 'Phụ kiện chỉ dành cho gà rừng' bắt đầu bởi nhocalone, 6/4/12.

1. nhocalone

nhocalone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    592
    --- Sau 1 Thời Gian Dài Suy Ngẫm Huy Đã Đưa Ra Quyết Định Sẽ Làm 1 Chuồng Nuôi Ngay Trên Sân Thượng,Nhưng Nghĩ Mãi Vẫn Chưa Làm Được Vì Sân Thượng Có Các Yếu Tố Sau : Gió,Nắng,Mưa,Cần Khắc Phục Chính Xác,Mong Anh em góp Ý Để Huy Hoàn Thiện Chuồng Gà,Thân Gửi Anh Em 1 Số Hình Ảnh Nơi Huy Tính Làm Chuồng :

-- 2

-- 3

-- 4

--- Rất Mong Được Sự Hỗ Trợ Kỹ Thuật Từ Anh Em

Last edited: 6/4/12
    catphien, anxuanloc, toidamme and 5 others like this.
  2. nguyenminhhai

nguyenminhhai Banned

Thích đã nhận:
    137
    nuôi trên sân thượng không được đâu, nắng, gió, mưa... gà sẽ kém phát triển.

anxuanloc, thanhvnldld and nhocalone like this.
  3. gatredongthap

gatredongthap Member

Thích đã nhận:
    20
    Thấy cũng được chứ có gì đâu... Vậy chứ gà ở miền khắc nghiệt cũng ở đượ có cần chuồng trại gì đâu anh....

thanhvnldld and nhocalone like this.
  4. nhocalone

Thích đã nhận:
    592
    chủ yếu là cần sự hỗ trợ về cách làm chuồng sao cho nó đỡ mưa,nắng ,gió,thanks anh em

5. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Theo mình nghĩ thì ko nên làm chuồng trên sân thượng, gió nhiều, nắng, mưa nên ko ổn đâu

6. nhocalone

Thích đã nhận:
    592
    mình tính làm mái che,4 mặt ốp mút xốp loại dày nhất vào,thế xem ra cũng ổn,hok biết ý anh em sao

7. listen_to_me

listen_to_me Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    em không biết nhiều nhưng góp ý thế này nhé...không đúng thì anh đừng la.........về nóng: em thấy cái ô ở dưới anh lấy xi măng tráng hết lại cho kín...có van nước ra:trời nắng nóng quá thì anh xả nước vào để làm mát ( trời lạnh thì tháo nước ra )....không nên làm xốp đâu anh ạ: xốp cách nhiệt rất tốt nhưng giữ nhiệt cũng rất khỏe...anh nên đặt làm mấy miếng betong mỏng mỏng có lỗ thoát khí,rồi trồng mấy cây leo cho nó bu xung quanh betong là mát rượi....kèm theo vài miếng bạt khi nào trời mưa gió nhiều là phủ kín hết là xong...ở trên nóc có làm cái ô trống trời mát cho gà đi tắm nắng cũng ổn...ở nhà em diện tích không có làm như thế cũng thấy ổn....ngu ý của em mong mấy anh đừng chém

8. Chí Tình

Chí Tình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,085
    mình nghic ở ngoài mình thì rét và nóng thì không đâu bằng mà gà vẫn ok dù ở chuồng hẹp hay ngoài trời, trong bạn có lợi thế là không rét mà chỉ nắng và mưa thôi. theo mình nghĩ chỗ bạn làm khá rộng và có lõm nên đổ cát dày cho ggà tắm và tránh nóng luôn. cố gắng dùng bạt che hướng đông bắc là hướng gió và mưa thổi vào và hướng mặt trời chiếu vào buổi chiều là được, nên làm chuống hơi cao để cách nhiệt trên mái (dùng tấm xốp 2 phân), vì ở trên cao nên dù có nắng nhưng vẫn mát nên mình nghĩ sẽ không sao cả. chúc bạn thành công, có chuống gà độc ở TPHCM

9. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    Hướng Bắc che chắn thật kỹ vì đó là hướng mưa, nắng khắc nghiệt nhất. Hướng Tây nắng buổi chiều, cung dễ làm nhiệt độ trong chuồng lên cao. Trên nóc chuồng mình nghĩ nên lợp ngói + tấm xốp đệm cách nhiệt là tốt nhất, lợp tôn rất dễ bị gió thổi bay. CÒn lại hướng Nam và hướng Đông. Tuỳ theo điều kiện gió mùa tại vùng của bạn mà làm chuồng. Mình nghĩ chỉ cần 1 hướng lấy ánh sáng và gió cho thông thoáng chuồng là ok rồi, vì trên sân thượng rất thoáng và gió nhiều. Vấn đề khó khăn khi làm chuồng trên sân thượng là cái nóng oai bức vào mùa hè thôi.CÒn mưa gió thì mình nghĩ che chắn kín là ok.Vì không biết hướng bạn chọn và hướng bạn chụp hình là hướng gì nên mình tóm lại, nếu là mình thì sẽ làm như sau:
    - Hướng Bắc: xây tường kín dày 20cm, ở giữa 2 lớp gạch bỏ tấm xốp cách nhiệt
    - Hướng Nam: Lưới thép chống rỉ + 1 tấm bạt sẳn sàng để che khi có mưa tạc vào
    - Hướng Tây : Xây tường dày 10cm nhưng chỉ 2/3 chiều cao chuồng, còn lại bỏ kính trắng để lấy ánh sáng khi cần thiết
    - Hướng Đông: Lưới thép chống rỉ + 1 tấm bạt sẳn sàng để che khi có mưa tạc vào
    - Trên nóc: lợp ngoái, hoặc tôn xi măng + lót đệm thêm tấm cách nhiệt để chống nóng
    - CHọn 1 trong 2 hướng Nam hoặc Đông xây 1 hồ cá trước chuồng, hoặc tiểu cảnh có nước thường xuyên. Đề khi trời nóng hơi nước bốc lên gió sẽ thổi hơi nước vào chuồng làm mát chuống gà.
    * Một vài ý kiến cá nhân hy vọng bạn ko chê. CHúc bạn nhanh làm chuồng để tiếp tục theo đuổi đam mê

Last edited: 6/4/12
  10. mthcom

mthcom Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Bác trồng cây nhiều nhiều tí, trông thêm dây leo trên chuồng vừa chắn được gió, vừa che nắng mà giống với ngoải rừng nữa.
    Nếu che được nắng, gió thì sợ gì nóng lạnh. :)

nhocalone and Ông già nam bộ like this.
  11. nhocalone

Thích đã nhận:
    592
    Rất chân thành cảm ơn tất cả các anh em đã tận tình chỉ dẫn, Huy cảm ơn mọi người, Huy sẽ gom góp tất cả ý kiến của mọi người và sẽ cố gắng phát triển thêm để có 1 chuồng gà rừng độc giống anh Chí Tình nói. Hihihihih

Last edited by a moderator: 11/4/12
  12. toidamme

toidamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    361
    anh huy ới theo e anh nên trồng dây ăn quả như dưa leo, bí, bầu, mướp... nói chung là anh thích ăn món nào thì trồng dây đó hihih, như vậy anh sẽ chăm sóc dây tốt hơn( co' chăm sóc tốt mới có quả tốt ăn) => dây sẽ tốt => chuồng gà sẽ mát=> gà sẽ mát và khỏe mạnh hơn vì đc cung cấp oxi trong lành hehe!!!
    vài ý kiến cùi bắp của em.
    chúc anh thành công với công trình này, và sẽ cho ae chiêm ngưỡng thành quả 1 ngày gần nhất.
    thân

Ông già nam bộ and nhocalone like this.
  13. toidamme

toidamme Well-Known Member

Thích đã nhận:
    361
    anh huy ới theo e anh nên trồng dây ăn quả như dưa leo, bí, bầu, mướp... nói chung là anh thích ăn món nào thì trồng dây đó hihih, như vậy anh sẽ chăm sóc dây tốt hơn( co' chăm sóc tốt mới có quả tốt ăn) => dây sẽ tốt => chuồng gà sẽ mát=> gà sẽ mát và khỏe mạnh hơn vì đc cung cấp oxi trong lành hehe!!!
    vài ý kiến cùi bắp của em.
    chúc anh thành công với công trình này, và sẽ cho ae chiêm ngưỡng thành quả 1 ngày gần nhất.
    thân

---------- Post added at 02:48 PM ---------- Previous post was at 02:42 PM ----------

anh nên xem lại đi dể trên sân thượng gió nhiều nếu cho mút vào gió thổi mạnh sẽ làm rung lồng=> gà sẽ sợ(có khi bay luôn lồng, rớt xuống nhà người ta thì nguy(^^)) theo e anh nên trồng dây leo đi, vừa mát mà gió thổi mạnh thì nó cũng xuyên qua kẽ lá ko làm ảnh hường nhiều đến lồng.

14. nhocalone

Thích đã nhận:
    592
    Nếu ốp mút vào thì mình sẽ cố định mút với lồng, chứ gió quá mà trồng cây thì gà trúng gió chết, nhưng đến hôm nay đã có 1 ý tưởng khác, khoảng 7 ngày nữa sẽ cho ra mắt anh em.

Last edited by a moderator: 13/4/12
    anxuanloc thích bài này.
  15. anxuanloc

anxuanloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,213
    chúc bác thành công rồi hôm nào xuống e giao lưu 1 chuyến nhá bác.hj

toidamme, nhocalone and hoctro_mechim like this.
  16. catphien

catphien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    741
    Thật sự thì mình chơi gà rừng chưa lâu nhưng đam mê và nuôi khá nhiều loại gà rồi.Gà sống ở môi trường tự nhiên khác với đìêu kiện nuôi nhốt chứ bạn,gà nuôi nhốt đâu ăn đủ chất bằng gà tự nhiên và khi muốn tránh nắng hay nóng cũng không thể đi đâu ra khỏi phạm vi nuôi nhốt được.Khi bạn nuôi gà ở sân thượng thì ngoài nắng gió ra thì nhiệt độ giữa ngày và đêm chênh lệch khá cao nên gà rất dễ bị bệnh về phổi (nắng gió thì có thể khắc phục bằng cách che chắn kỹ được).

nhocalone and hoctro_mechim like this.
  17. nhocalone

Thích đã nhận:
    592
    Chính vì khó có thể ngăn nhiệt độ thay đổi nên Huy đã có biện pháp khắc phục bằng cách di dời chuồng xuống tầng dưới,hiện đang gia cố chuồng,sẽ cho ra mắc các bạn trong thời gian sớm nhất nhằm tạo thêm nhiều hướng đi cho gà rừng nuôi tại thành phố,thân