Kháng sinh và ảnh hưởng lên cá như thế nào?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi thaicodon, 5/5/07.

1. thaicodon

thaicodon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn nào có kinh nghiệm về dùng kháng sinh trong trị bệnh cá LH và vấn đề liên quan cho mình xin ý kiến với !

2. NHATHUY

NHATHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Kháng sinh được sử dụng trong trường hợp cá bịnh bệnh và phải dùng : Đúng thuốc, đúng liều, đúng lúc, đúng hướng dẫn.

Hiện nay tình trạng chung là: người bán cá cũng là bác sĩ cá luôn và cá bị bệnh gì cũng cho dùng kháng sinh, cá cứ bị ngâm trong kháng sinh bất kể là bệnh gì. Bạn hình dung nếu bạn là cá thì bạn thấy sao? Chắc là không thích rồi. Cá bị ngâm kháng sinh nhiều sẽ rất yếu và càng trở nên dễ nhiễm bệnh vì môi trường sống bị diệt hết vi sinh (cả vi sinh xấu cũng như vi sinh tốt). Cá bị nhiễm khuẩn (ghẻ lở) có thể rửa bằng nước muối, thay nước cũ, hòa 1 ít kháng sinh (theo liều lượng hướng dẫn) bơm vào miệng cá. Cá bị nấm thì phải dùng thuốc trị nấm, nếu cá bị đường ruột, tiêu hóa do thức ăn thì tốt nhất là dùng men tiêu hóa, vụ này tui được bài học rồi, tui ngâm metro mấy ngày như người bán cá chỉ nhưng đâu có khỏi, nhờ có diễn đàn này tui mới dọc bài của bạn hoang124 và làm theo kinh nghiệm của bạn đó (cám ơn lần nữa) mới kéo được em nó khỏi lưỡi hái của thần chết.

Qua vài lần cá bệnh tui đã tham khảo tài liệu và có được nhiêu đó kinh nghiệm.
    Chào bạn

3. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    mình cũng tán thành ý kiến của bạn NHATHUY, mình xin bổ sung thêm là cá bột bị ngâm nhiều kháng sinh sẽ chậm lớn và màu sắc không đẹp như cá không dùng kháng sinh.

4. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    Mình có con cá bột KCX bị anh em nó làm thịt (chưa chết) nên thê thảm lắm (mất 1 bên vi bơi và cả vi đuôi, các vi khác te tua, mất một phần da và vẩy)!
    Mình hy vọng các bạn chi sẻ cho mình thêm kinh nghiệm mong dưỡng và cứu nó.

Cám ơn các bạn!

5. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    Mình đã xử lý nó bằng ampi (3 phút) và ngâm nước muối sau đó (15phút).
    Hiện nay chỉ còn
    + vây lưng : đang liền lại
    + và vây đuôi : do mấy hôm nay vắng nhà nên bị nhiễm khuẩn nên tối qua đã xử lý theo cách trên và kết quả còn lại mấy tia vây (phần nhiễm khuẩn tróc ra).

6. nguyenhast

nguyenhast Active Member

Thích đã nhận:
    0
    tôi xin bổ sung thêm . dùng kháng sinh cho cá nhiều quá cá sẽ bị triệt sãn ...

7. NHATHUY

Thích đã nhận:
    1
    Triệt sản là khi tự mình chủ động can thiệp vào cơ quan sinh sản của cá, còn khi dùng kháng sinh nhiều thì khả năng sinh sản có thể giảm ví dụ: đẻ ít trứng, tỷ lệ nở thấp, đẻ thất thường, không ổn định.....đặc biệt, màu sắc rất xấu.

8. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    Các bạn có thể cho mình thêm thông tin giải thích tại sao DÙNG KS NHIỀU CÁ BỊ GIẢM KHẢ NĂNG SINH SẢN VÀ MÀU SẮC XẤU?

9. NHATHUY

Thích đã nhận:
    1
    Giải thích theo kiểu "cơ chế" thì dài dòng, nhưng kinh nghiệm quan sát thì thấy vậy

10. thaicodon

Thích đã nhận:
    1
    Mình tin rằng mình đủ trình độ để tiếp thu cái cơ chế dài dòng đó.
    Rất mong Nha Thuỷ giải thích giúp!

Cám ơn bạn nhiều!

11. Death Virgo

Death Virgo Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể anh NHATHUY có lầm lẫn chăng vì KC PLT mái nhà em khi bị nấm và nhiễm khuẩn ở mang em vẫn chữa bằng thuốc kháng sinh cho nước muối và cả tăng nhiệt độ ! Con trống là Châu Mã Lai thì mắc bệnh đi phân trắng và bụng hơi trướng to cho dù hông có cho ăn em vẫn cho uống men tiêu hóa ! Khoảng độ 1 tháng trước Tết sau Tết em một lần nữa dọn vệ sinh ! Và khi cho nước muối em vẫn cho 3 viên Ampi hòa tan vào nước ! Đến nay cá vẫn đẹp và đẻ sai . Hơn 400 con 1 lứa ! Anh có thể giải thích cơ chế đó cho em được rõ không ? Xin học hỏi kinh nghiệm từ anh .

12. NHATHUY

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn
    Về cơ chế có lẽ các bạn đã hiểu nhầm ý mình, ý mình là giải thích nó dài dòng vì mình không đủ trình độ, chỉ thấy mẹ mình cứ hễ trước khi cho tụi mình uống thuốc gì lại tra cứu trong mấy quyển dược điển và nói rằng, uống ba cái trụ sinh này đừ người, uống bậy bạ lờn thuốc, mai mốt không biết trị bằng thuốc gì.
    Còn cá bị nhiễm khuẩn mà trị bằng kháng sinh là đúng rồi, bạn tăng nhiệt độ, thêm muối tức là cùng lúc bạn kết hợp nhiều biện pháp nhằm làm "khó" cho con vi khuẩn gây bệnh, triệt đường sống của nó...Nếu bạn dùng đúng cách thì OK, ý mình là mấy bạn hễ thấy cá có gì khác khác một chút đã lo và cho kháng sinh vào thì không nên.
    Mình đã kiểm chứng rồi, 2 bể, 1 bể nuôi và xử lý = kháng sinh, 1 bể nuôi và dùng vi sinh. Kết quả, bên xử lý kháng sinh cá hay bệnh và yếu, bên xử lý vi sinh cá rất khỏe, từ nhỏ tới giờ (cả cá dĩa và La Hán PLT) chưa bao giờ bị bệnh ngoài da và các bệnh khác (ăn như nhau).
    To bạn Thaicodon: mình còn rất hay uống B.subtillis nữa đó.:laughing: :applause: