Khát vọng Xanh - Đang vật lộn với nạn rêu hại.

Thảo luận trong 'Giới thiệu bể thành viên' bắt đầu bởi diephannom, 27/3/14.

1. diephannom

diephannom Member

Thích đã nhận:
    27
    Xuất phát từ ý tưởng là mùa hè sắp tới, với mong muốn là có mầu Xanh trong nhà cho nó mát nên mình làm bể này.
    Bể setup đc một tháng. Chủ yếu là rêu, CCN và rau má hương. Nhưng ngặt một nỗi là rêu hại nhiều quá. Từ rêu bám kính cho đến rêu tóc,rêu chùm. Mình dùng cách diệt thủ công mà không xong ( Còng cả lưng). Chính vì nạn rêu này nên CCN với rau má không phát triển nổi. Nay đường cùng phải dùng đến biện pháp diệt bằng hóa học ( Cũng may là không chết cá, tép, ốc). Vì là Newbie + với rêu hại nên nhìn bể còn sơ sài. Mong các bác góp ý. Và cho mình xin kinh nghiệm diệt rêu hiệu quả.
    Đây là anh tổng thể:
    Và đây là bọn rêu hại:

Các bác xem giúp ạ.

2. trumbuonlaulc

trumbuonlaulc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,127
    Mình thấy phần nền bên trái và bên phải bạn đổ cao quá.
    Nếu đổ cao phía sau, thấp phía trước, thì nhìn bể sẽ sâu hơn.
    Diệt rêu hại bạn sử dụng thuốc diệt Hoàng Nam. An toàn cho cây tép và đảm bảo rêu hại đi = hết.

ngoc_tanlong thích bài này.
  3. BoBoDaica

BoBoDaica Banned

Thích đã nhận:
    52
    2 quả dáng cổ thụ kia đẹp thế bác chủ nhể,bể đẹp nhưng ko thả cá hả bác

4. diephannom

diephannom Member

Thích đã nhận:
    27
    Thanks đồng chí nhiều. Vì bể hơi sâu nên mình muốn nền cao lên để đỡ phải sử lý ánh sáng. Hôm trước ra Aquagreen hỏi thuốc Hoàng nam họ bảo hết, rồi họ đưa cho lọ RainBow. Mình về dùng theo hướng dẫn, sau 72 giờ lại bồi thêm phát nữa. Cũng thấy rêu hại bắt đầu toi dần. Cá với tép vẫn sống ngon, chỉ có bọn ốc táo đỏ là lăn quay ra như bị say nhưng cũng không chết. Hi vọng là nó ngon.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:11 PM ----------

Thanks bác đã động viên. Em lần đầu Setup bể nên còn nhiều thiếu sót lắm. Cư dân trong bể em có đấy chứ bác. 20 neon - 10 tép RC - 1 Bút trì và khoảng trên 20 ốc táo đỏ. Em nuôi vậy thôi chứ không rối mắt lắm ạ. Định để diệt rêu ổn định em thả thêm tép.

5. tikkun_olam

tikkun_olam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    125
    Xin hỏi bác chủ thớt là rêu buộc lũa của bác là rêu gì thế? Minitaiwan hay là Xmas vậy?
    Em nghĩ bác nên bổ sung thêm ít các loại cây bụi nữa thì đẹp rồi

6. bjn_zjm

bjn_zjm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    với kinh nghiệm 2 năm diệt rêu k dùng thuốc của e thì theo em bác nên dùng bút chì bé + ốc táo để diệt rêu sợi kia. nếu bác dùng ốc táo đỏ thì nên thủ sẵn ốc ăn ốc để đề phòng hậu họa, e thấy trên đá hình như bị dính tảo nâu, mầu vàng, riêng tảo nâu thì 1 e bống vàng loại bé sẽ làm tốt nhiệm vụ. cơ bản là bác nên thay nhiều nước và giảm đèn, đó là việc làm đầu tiên và cần thiết nhất.
    chúc bác sớm có bể đẹp để ngắm!

7. ha_sailstower

ha_sailstower Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    rêu tóc và tảo nâu đây mà, mình cũng bị rùi, tốt nhất ko nên dùng hóa chất, tắt đèn, tắt CO2 trong 4, 5 ngày, thả khoảng 4 em otto kết hợp gỡ rêu tóc bằng tay và thay nước 30-40%/ngày là ok ngay.... chúc bạn thoát nạn sớm...

8. viettham

viettham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    nhìn nó bám mà khó chịu quá nhỉ ? :). Thôi thủ công không được thì ta táng thuốc bác ạ. Chúc bác có 1 bể tươi mát nhé :)

9. viettham

viettham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    công nhận bác chỉn chu thật, nhìn cái in out với cái đèn là biết :D

10. hung_luong

hung_luong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,116
    Úi chà, rêu nâu này. Nhìn vàng ươm bể luôn. Sử lý thằng này ốc táo đỏ là ok nhất. Kinh nghiệm bản thân mình đấy.