Khẩu phần ăn 1 ngày cho chòe than????

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi quangthang, 27/10/10.

1. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Em mới nuôi chòe than nên không biết gì nhiều nên lập bài này mong các cao thủ chỉ cho em vài đường cơ bản với:
    - Em mới bắt 1 em bổi được khoảng 1 tuần, cho ăn đủ các loại như: cám chòe, châu chấu, sâu, dế... thì em thấy chú choè nhà em khoái nhất món dế, sau đó là sâu, châu chấu và có vẻ em nó ít khoái ăn cám nhất (vì mỗi ngày cóng cám chỉ vơi đi có tý tẹo :( ).
    - Hiện tại sáng em đi làm cho khoảng 10 con châu chấu vào cóng cám, chiều về cho khoảng hơn chục con sâu quy với 3 con dế vào rùi phủ áo lồng cho em nó đi ngủ.
    - Vậy các bác cho em hỏi em cho ăn như thế có ổn không ah??? Và khẩu phần chuẩn cho 1 em chòe là như thế nào ah???(Bao nhiêu con dế, bao nhiêu con châu chấu, bao nhiêu con sâu cho 1 ngày ah? Và cho dế, châu chấu, sau vào những lúc nào là hợp lý nhất ah??) Vì em thấy cho bao nhiêu dế vào cũng có vẻ như là em nó cũng sẽ chén hết và không thèm ăn mấy thứ khác nữa. :confused:
    (Hì, em chòe em mới nuôi 1 tuần, phủ áo lồng 3/4 lồng mà thấy vợ ở nhà bảo nó quýt chòe suốt ngày, lại không tông lồng. Không biết là tương lai em nó có nhanh thuần không nhỉ???? :) )
    Cho em gửi lời cảm ơn trước nhé :)

trove, yeucaliathia, hnc and 2 others like this.
  2. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Chòe than trong tự nhiên ăn côn trùng là chủ yếu. Xong khi đưa vào nuôi nhốt nó lại là loại không kén thức ăn lắm, mình thấy nuôi như bạn ở trên là thật tuyệt vời tuy nhiên theo mình thì nên huấn luyện cho nó ăn cám cho quen vì cơ bản chúng ta nhiều lúc bạn rộn có công có việc vả lại vào mùa đông mùa hanh khô nguồn thức ăn tươi hiếm hoi thì con chòe nó vẫn căng và không bị xuống sức.. Thông thường mình nuôi thì cám là thức ăn chủ yếu hằng ngày cho ăn thêm thịt hoặc nếu có mồi tươi như có ngày cho ăn cào cào(4~5con) có ngày cho ăn giun đât 1 con, có ngày dế(3con),có ngày thạch sùng (1con),có ngày nhộng tằm (4~5con) nhưng thú thật là bất thường có lần 3~4 ngày chỉ cám nó vẫn căng đét hót từ 5h sáng ầm ầm

3. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    đơn giản thôi các bạn à,cám ba vì của chú khánhHD trộn thêm ít bột đậu lạc rang vàng là thực phẩm chính. Tăng cường thêm 5 hoặc 10 con cào cào mỗi ngày,cộng 1 ít sâu quy là đủ .Tuyệt đối không cho ăn giun đất

Last edited: 27/10/10
  4. quangthang

Thích đã nhận:
    91
    Vậy các bác cho em hỏi là có nên cho em nó ăn nhiều dế kô ah???( Mỗi ngày em cho 3 con đã hợp lý chưa vậy?? ) Em thấy nó khoái món dế lắm, em chỉ dám cho ăn vào buổi chiều lúc đi làm về vì sợ cho ăn vào buổi sáng nó lại cứ ngóng mình cho ăn dế tiếp mà không chịu ăn cám thì toi mất :(

5. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Giun đất rất tốt cho choè vì nó rất lắm đạm và chất khoáng đặc biệt người ta bảo ăn giun còn chữa đươcj hen giúp chim giong được thanh. Vậy sao lại ko cho ăn bạn có thể lý giải ??

6. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    Theo YHCT, địa long có vị mặn. Tính hàn........Cũng cần chú ý thêm rằng, do địa long có tính hàn nên những người không phải thực nhiệt thì không dùng được........GS. Phạm Xuân Sinh đã nói như vậy đó bạn ạ
    chòe than cần tính nóng ngược lại với họa mi.ví dụ như họa mi không được cho ăn sâu quy vậy bạn à...mi ăn sâu quy thì khàn giọng, còn chòe than thì mất lữa vì bị béo phì

yeucaliathia, hufahp, hnc and 2 others like this.
  7. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311

He he cái này chắc phải xem xét lại .... chứ tớ thấy chòe than nhà tớ cho ăn giun đất xong hót lại cực xung

Last edited: 29/10/10
    hnc thích bài này.
  8. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    Cứ cho ăn thỏa mái (thấy AE chỗ mình cho ăn dế điểm tâm khi thay lông), có phải người đâu mà sợ vào ... nghĩ dưỡng hoặc đền mạng :).

Last edited: 29/10/10
    minhpt and mavanz like this.
  9. thuyvnpt

thuyvnpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    289
    Chào Bạn ! Không hiểu Bạn cho ăn dế nuôi hay dế thiên nhiên vậy ? Nếu dế thiên nhiên thì vô tư còn dế nuôi thì => => => c.............h.............ạ...............y !!!=;=;=;

10. quangthang

Thích đã nhận:
    91
    Hixx, ở Hà Nội, suốt ngày phải đi cày kiếm cơm thì đào đâu time để đi đổ dế thiên nhiên hả bạn, mình chỉ cho ăn dế nuôi thôi, mua mỗi lần 10k được khoảng 50 con, về thả vào cái xoong to, cho ăn cám Ba vì và 1 đĩa nước là chúng nó sống dài dài, cánh kiếc mọc ra tua tủa, mỗi ngày bắt ra vài chú cho chòe chén dần thôi. Hixxx.. Mà chòe ăn dế nuôi thì bị làm sao vậy bạn?? Mình thấy rất nhiều người mua về cho chòe ăn mà :(

11. hufahp

hufahp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,374
    Bác này cho ăn sang thế. Tớ chỉ cho ăn cám trứng, hú họa làm tí thịt , loằng ngoằng có hôm đập được con gián, nó cũng chén :p
    Vậy mà nó hót rầm rầm

minhpt and mavanz like this.
  12. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    bái phục các bác, ăn như thế mà hót rầm...rầm ...bái.......phục. hơn 15 năm trong nghề chơi than mình nghe nói thế. bái .........................phục

---------- Post added at 07:27 PM ---------- Previous post was at 07:01 PM ----------

chim..........quá...............suy...............................

hufahp thích bài này.
  13. yeucaliathia

yeucaliathia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    Mình thì có ít thời gian nên cho khẩu phần ăn của chòe than là
    -Sáng 20 con sâu superworm loại nhỏ .
    -Trưa đi học về 3 con dế với nửa muỗng cà phê sâu gạo.
    -Chiều bỏ cóng cám vô cho nó ăn .
    1 tuần cho ăn cào cào 2 lần với 2 con giun đất to đó khẩu phần ăn của chòe mình , nuôi 2 em 1 em 3.5 tháng với 2 tháng toàn là bổi rừng đã dạn còn hơi chao lồng , cho ăn vậy không à . Chưa nghe hót hét gì cả , chim không hề suy :D:D:D

hufahp thích bài này.
  14. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    ăn như thế không bao giờ suy mà..... be......ó phi........2

hnc thích bài này.
  15. yeucaliathia

yeucaliathia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    hehe bổi mà anh tại em muốn cho nó có da thịt chút mà than suy khó vực lên lắm mà lâu lâu em cũng cho vô lồng 1m2*0.4m*1m để cho em nó nhảy nhót đỡ phải béo phì :D:D nên 2 em điều có thân hình mi nhon tiếc là chưa mở miệng được thôi hà

trove thích bài này.
  16. hnc

hnc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    896
    * minhpt, thuyvnpt: Chảo đã có nhưng nhìn mấy con Chòe Than các anh toàn da với thịt (hổng ngon), vậy là tốn tiền mua thêm mở rán rồi :).

minhpt thích bài này.
  17. minhpt

minhpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    cắt giun là ăn t....iề......n,khi chim có lữa tự động nó đứng em ơi

---------- Post added at 02:37 PM ---------- Previous post was at 02:34 PM ----------

thịt săn xương cứng khó n....uố.....t lắm em ơi=))=))=))=))

hufahp and yeucaliathia like this.
  18. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Bác nhầm to rùi : Lông bóng mượt như tơ mình mẩy to khủng bố luôn mặc dù mới là năm đầu >>> Cón hót thì căng đét >> ép lồng với Họa mi cũng mổ túi bụi nhưng sợ họa mi nó bật lại nên ko cho choảng nữa, để hôm nào chụp ảnh up lên cho bác coi

cuỏngauxnh, hufahp and yeucaliathia like this.
  19. fanchoethan

fanchoethan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    575
    bạn cứ cho theo công thức sáng 20 em cào cào chiều 1 muỗng cafe sâu quy là ok đó là dùng cho than hót,còn bạn muốn than đá thì cứ cho ăn thoải mái cào cào từ sáng đến trưa trưa đền chiều cho chim ăn bột và chiều cũng là 1 muỗng cafe sâu,nhưng song song đó cách ngày cho ăn 1 con liêu điêu hay thằn lằn và trộng thêm sâu khô vào cám tùy theo tỷ lệ chim bạn căng cỡ nào tối đa là 50/50

yeucaliathia thích bài này.
  20. dunganh

dunganh Member

Thích đã nhận:
    2
    Chích chòe là loại chim ăn côn trùng là chủ yếu.Trong Điều kiện nuôi nhốt thì bạn nên tập cho nó ăn cám,thành phần của cám nhất thiết phải có lạc (đậu phộng). Mồi tươi cho ăn đủ, không nên cho ăn quá nhiều.Một ngày từ 2-3 con dế vào buổi sáng, hơn chục con sâu vào buổi chiều. Và tùy từng điều kiện thời tiết nữa nhé. Bạn nên nhớ Châu chấu,cào cào cào là loại thức ăn có tính mát, Sâu thì có tính nóng.Muốn lên lửa nhanh thì cho ăn sâu nhé. Mà sâu ngoài hàng bán là loại sâu tầu, không phải sâu quy đâu nhé.Sâu quy chỉ có ra cửa hàng bán thuốc đông y hỏi thôi.Ngoài ra 1 sồ người nuôi chim còn cho ăn thêm cả thịt tươi và tôm tươi.Tùy từng người và cũng tùy cả con chim nữa. Nhiều con nó không ăn....Chúc bạn thành công