Khi cá lột

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Denkho, 2/6/06.

1. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn giúp mình với . Con King kamfa mình thấy có một số vảy rớt xuống đáy hồ , nó đang lột phải không các bạn . Nếu đang lột thì phải nuôi như thế nào ( chế độ ăn , nước bỏ muối nhiều hay ít ) Mong anh em chỉ giáo . ~X( Cám ơn

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Giống cá này không lột. Bạn xem lại nó có bệnh không. Đó là điều chắc chắn đó.

3. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kkf ko có lột đâu bạn,nếu lột thì đó là nó bị lai hoàng kim rồi,Nhưng ko có con nào mà lột rớt vẩy ra cã.Đó là nó bị bệnh rồi đó..tiếp tục quan sát coi nó có bỏ ăn ko mới xác định dc bệnh

4. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình thì chưa thấy king lột bao giờ hết, nhưng một số chủ tiệm cá nói thì có lột như: king ngũ sắc, red king, king phát tài. Còn các loại khác thì chưa nghe nói đến, bạn xem kiểm tra lại xem nước có dơ hay ko, cá có bỏ ăn hoặc lờ đờ hay ko. Mình ghi cá của bạn bị nấm quá

5. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    lột là cho mất đi một số dấu vết trên thân như vết ố í ......chứ ko phải lột là lột như con rắn đâu bác ơi

6. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu như các bạn nói thì chắc cá mình bị bệnh rồi , nhưng thấy nó vẫn bình thường ,vẫn ăn vẫn linh hoạt và sung lắm nhưng chỉ mấy ngày nay tự nhiên nhát quá . Thấy ai đi tới nhanh là nó chạy loạn xạ , mình cho ăn phải đến chậm chậm và từ từ ko thôi nó chạy tứ tung . Nếu nó bị nấm sẽ có những dấu hiệu gì ? và chữa trị ra sao ? Nếu ko bị nấm mình cứ cho ngâm thuốc thì cá có bị ảnh hưởng gì ko ? Mình mới tập chơi thôi cho nên thiếu kinh nghiệm nhiều lắm mong các bạn chỉ bảo cho . Chân thành cám ơn các bạn nghe .

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    bạn cho thông số bể ca của bạn đi (dài - rộng - cao) => liều lượng thuốc phải dùng. Cá bạn bị nấm hoặc kênh vẩy rồi). Bạn xác định nguyên nhân xem nó bị làm sao nhé.

8. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bể cá của mình 80*40*40 . Kênh vẫy là bệnh gì vậy bạn ? bạn có thể nói cụ thể về hai bệnh trên ko để mình tiện theo dỏi . Nếu ko bệnh mình cứ bỏ thuốc vào có hại gì cá ko ? ( nếu ko hại gì mình cứ bỏ thuốc vào ko trị được thì phòng ngừa cũng được )Cám ơn bạn nhiệt tình giúp đở .

9. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Theo tuấn pa thì bệnh kênh vẩy tức là khi ta nhìn nghiêng con cá thì thấy vẩy cá xắp vào nhau không được khít mà có khe hở giữa các vẩy, nhìn không được mịn và phẳng như cá khỏe. Cá có hiện tượng trốn vào góc bể hoặc máy lọc. Nếu bị bệnh đó thì ta có thể dùng thuốc Metronidazol. Với khối lượng nước trong bể của bạn có thể dùng 10 viên (1 vỉ) thả trực tiếp vào bể. Thuốc mua tại các tiệm bán thuốc tây.
    Cá bị nấm có nhiều loại lắm bạn à. Bạn có thể mua thuốc có tên là Fungus cure viên con nhộng có mầu nâu, rút con nhộng ra thuốc có bột màu xanh vỏ quả dưa hấu, thả vào nước sẽ cho ra màu xanh lá cây nhạt. Thuốc mua tại các tiệm bán cá cảnh. Liều dùng 1 viên con nhộng có thể cho vào 20 lít nước. Để tiết kiệm thuốc bạn nên rút bớt nước hồ ra cho đỡ tốn. Nhớ là vẫn phải lọc hoặc sủi nhé. Bao giờ hết bệnh phải thay nước ngay.
    Thuốc nào cũng hại cả bạn à. Ít hay nhiều thui.
    Thân.

10. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thứ nhất, KKF không có khái niệm lột. Thứ hai, cá lột ở đây là thay đổi màu sắc thân thể chứ không phải lột vẫy.
    Nhiều khả năng cá của bác bị bệnh bong vẫy, nguyên nhân có thể là do chất lượng nước (để dơ quá hay khi mua cá mồi về bạn đổ thẳng luôn vào hồ). Nếu bạn ở HCM thì ra Cao Quý ở đường Trần Hưng Đạo, nói rõ tình trạng của cá và hồ, họ sẽ hướng dẫn cho cách trị.

11. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn nghe . Cao Quý ở THĐạo số mấy vậy bạn hoặc ở đoạn nào ? Mình sẽ theo dõi cá và chữa trị , có kết quả tốt sẽ báo cho các bạn biết để chia vui cùng mình .

12. hoangvuvnn

hoangvuvnn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    @Denkho: mình không biết địa chỉ nhưng bác đi hướng về phía Chợ Lớn thì nó nằm bên phải, gần tới nhà hàng Đồng Khánh.

13. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đã theo dõi cá ko thấy chấm trắng gì cả nhưng có hiện tượng trốn góc hồ hoặc nơi máy lọc nước . Như bạn GHT miêu tả thì mình đoán là bị kênh vãy và mình đã bỏ 10 viên thuốc Metronidazol vào hồ , nhưng ko biết phải bỏ mấy ngày và có cần mỗi ngày phải thay thuốc ko ? máy lọc và oxy có cần mỡ liên tục ko ? ( hiện tại mình vẫn cho lọc nước và oxy chạy ). Cám ơn bạn .

Last edited: 8/6/06
  14. CONGVINH

CONGVINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Sau 3 ngày bạn thay 1/2 hồ nếu cá đã sung lại, thì không cần thêm thuốc, nếu chưa bớt, tiếp tục bổ sung 1 liều tương ứng ( 5 vỉên) ba ngày sau lại thay nước, khi đó bạn nên để 1 gói than hoạt trên hộp lọc để xử lý phần thuốc còn đọng lại.

15. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn bạn nghe . Máy lọc và oxy vẫn phải mở liên tục phải ko bạn ?

16. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    dĩ nhiênlà phải cho chạy liên tục chớ và đừng quên nhiệt độ trong hồ nữa đó

17. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá của mình mấy bữa nay nó đứng một chổ là thành sọc dưa , ko biết do thuốc làm nó khó chịu hay là nó bị bệnh nào khác ?

18. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    chắc là cá còn nhát đó thôi , từ ..từ ..đi rồi nó sẽ khỏe lại thôi ko nên lo nhiều làm gì , nhưng mà ngoài nổi sọc dưa ra thì nếu như có xuất hiện cái gì bất ổn thì báo liền ha

19. Denkho

Denkho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn các bạn nghe . Cá của mình bữa nay mạnh khỏe trở lại rồi báo hại làm một thời gian ăn ko ngon ngủ ko yên . Xin cám ơn các bạn nhiều .

Last edited: 24/6/06
  20. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Bác củng phải tường thuật lại chữa thế nào cho anh em bít chứ,kinh nghiệm là ở đó đó...