Khỉ đỏ hay bị đổi màu !

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi nfone, 19/4/07.

1. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bạn !
    Mình có chú khỉ đỏ to gần bằng bàn tay, đầu to khá đẹp nhưng không hiểu sao hay bị đổi màu quá.Lúc thì đỏ rực, vài hôm thì chuyển sang màu cam, hôm thì chuyển sang màu hồng nhợt như cá diêu hồng. Lúc nào bạc màu thì đuôi và vây lại có các vệt màu đen........... nói chung là đổi màu liên tục.
    Mong các bạn có ý kiến gì giúp mình với !

Cảm ơn nhiều !

2. truong

truong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Để khỉ đỏ giữ được màu bạn cần phải có 3 điều kiện.
    Thứ 1: đáy hồ phải được lắp đầy san hô.
    Thứ 2: Phải cho muối nhiều hơn gấp đôi các loại cá khác.
    Thứ 3: Phải luôn để sưởi ở nhiệt độ 32 độ nếu như hồ bạn lớn hơn 1m và 30 độ nếu nhỏ hơn 1m.
    CHÚC BẠN THÀNH CÔNG!

3. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cảm ơn bạn !
    Hôm trước mình cũng nghe nói phải bỏ sỏi vào hồ, nhưng không biết sao kho bỏ sỏi một góc hồ thì nó sợ quá chỉ loanh quanh góc kia. Khi mình lấy sỏi ra thì nó bình thường lại và bắt đầu giỡn nên mình thôi không bỏ sỏi nữa.
    Muối thì OK còn sưởi thì bữa nay mùa hè nên không bỏ ( tốn tiền điện quá)

4. forever

forever Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn làm 1 cái lọc đáy, rồi rải 1 lớp sỏi hay san hô lên là ok, cá ko phải chạy lung tung nữa, vừa ổn định pH, vừa sạch hồ và làm cho màu sắc cá ổn định hơn. Còn mùa này nhiệt độ ngoài Miền Trung thì ko cần sưởi làm gì.

5. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Khỉ đỏ nói riêng và dòng cá Red Shock nói chung, khi bắt đầu từ 1 năm tuổi trở lên cá sẽ thay đổi màu liên tục, đó là triệu chứng của việc mất màu ở dòng cá này. Cá trên 1 năm thì màu còn thua con diêu hồng. Do khiếm khuyết đó mà dòng Red Shock đã không còn được ưa chuộng trên thị trường

6. nfone

nfone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn các bạn !
    Anh bạn mình cũng có chú khỉ đỏ khôn lắm nhưng đến nay chỉ là chú cá diêu hồng đầu to không biết làm sao.Đúng là "bỏ thì thương mà vương thì nặng" như người ta hay nói.

7. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mình mới chơi cá La Hán nên cũng không biết nhiều lắm. Có điều nghe tên Red Shock thì chắc là người nuôi sẽ bị sốc vì màu đỏ. he he. hi hi.