Khỉ đỏ + nước trà.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi ltdhong, 27/7/06.

1. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Các bác có thử bỏ nước trà vào hồ của khỉ đỏ chưa?
    Khỉ đỏ nhà mình, lúc có màu, lúc thì tái nhợt, trong lúc uống trà, mình đổ 1 ít vào hồ, vậy mà thấy màu mè khá ổn (đã làm thử 2-3 tháng nay với 1 con ở nhà và 1 con của thằng bạn, đều cho kết quả tốt).
    Cách làm.
    Hồ 60*40*40 bỏ vào 1 ly nhỏ (ly uống trà) nước trà đậm đặc, sau 1 ngày, màu của khỉ đỏ sẽ đỏ hơn và ổn định hơn, cá vẫn xung như thường. Sau vài ngày, nước sẽ có màu vàng, nhìn cũng đẹp lắm. Sau đó thì cứ mỗi lần thay nước (5-7 ngày) lại cho 1 ít nước trà vào hồ.

2. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    trời sao các bác cứ đem cá ra làm thí nghiệm thế...toàn là thí nghiệm chưa từng trong sách vỡ và cả thế giới........Có lẽ ủng hộ bác 1 lần xem....Hay quá có con khỉ để thử rồi.....

3. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Một phát minh mới, cảm ơn bạn nhé, chiều nay về xúi ông bạn xem ra sao sẽ báo kêt quả sau.

4. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Cách này là có thật đấy bác Sơn ơi,các nghệ nhân nuôi Betta đã sữ dụng trà khô,thay cho lá bàng,vì lá bàng đôi khi tạo váng trên mặt nước,trà thì ko,cá lại sung,tiêu hóa tốt,màu khá ổn định(đối với betta).Trà và tinh chất chiết xuất từ trà thì khoa học đã chứng minh được rất tốt cho sức khỏe của nguời (và có thể cho Cá nữa cũng nên),hì hì,còn biết bao điều kỳ diệu của cuộc sống nữa,các bác nhểy,cũng xin cám ơn Ltdhong đã đưa ý kiến này ra cho mọi nguời tham khảo nhé.

5. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Thế KKK đem con khỉ mặt ác ra thử trước đi nhé .....em thử sau khi có kết quả của anh đó

6. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Các bác làm cho cá của mình nghiện nghập quá rồi đấy!pha ấm trà nhâm nhi người một chén cá một chén.sau khi cá ăn xong có bác lại cho cá tráng miệng miếng xoài xanh,quả là cá có đời sống cao thật.:laughing: :laughing: :laughing: =)) =)) =))

7. nhat19

nhat19 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    không biết đối với cá la hán khác có được không hay chỉ tốt cho khỉ thôi vậy mấy bác

8. huylinht

huylinht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hị hị em cũng phải thử cu khỉ của em mới đc ! :D Bọn cá dạo này đc cưng chiều, hết trà rồi lại xoài xanh !=))

9. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Nước trả sẽ sinh ra váng đấy, bác có thấy hiện tượng này ko?

10. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nước có màu vàng nhưng vẫn trong và ko sinh ra váng đâu.

11. vnrua

vnrua Member

Thích đã nhận:
    0
    khè khè , để về cho con khỉ nhà mình uống trà. Để hôm nào mình chộp hình cho các bác xem

12. cedric em

cedric em Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chào

mấy sư huynh cho hỏi bây giờ làm cách nào để khỉ đỏ lột hết chữ và chỉ còn màu đỏ(nghe ngườ ta nói là cho nhiều muối vào thì khỉ sẽ lột hết chữ và có màu đỏ,không biết đúng không,nếu đúng thì cho em biết lều lượng đc không),em nghe nói là bỏ san hô vào thì màu nó sẽ đỏ đc lâu đúng không ?mấy huynh có biết cách nào để khỉ đỏ lên màu đỏ và lên đầu không(chế độ thức ăn,nước..),em thích nuôi giống này lắm ,mấy huynh có cách nào giúp em,em nuôi nó trong hồ 50cmx30cmx50cm,cám ơn nhiều

13. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Vậy mình bỏ luôn lá trà khô vào hồ luôn giống lá bàng chắc là được hén mấy bác,Thank ideas

14. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu có thử trà khô thì bác bỏ vào hộp lọc xem sao, trà khô có tác dụng khử mùi hôi của hộp lọc (của người lười giặt như mình...). Mà cho loại trà hạng bét thôi nhá...kẻo ông bô nhìn thấy lại la....

15. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Chắc em thử trà túi lọc loại thường trước ,có gì báo cáo các bác sau nha.

16. rồng xanh 2707

rồng xanh 2707 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    vậy xài trà xanh ahy trà cây đa dc ko mấy anh ,em cũng về thử với con rồng đỏ nhà em coi có jì ko:d

17. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Cách này cũng có thể áp dụng cho cá Xiêm , cá phướng . Không cần đi kiếm lá bàng cho mất công . Chất tanin trong trà có nhiều tính năng mà người ta đã chú ý nhiều , có lẽ nên sử dụng trà xanh miền Bắc để nước ít vàng !

18. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Bác có dùng trà xanh thì nước cũng không xanh đâu nhé...trà xanh chỉ xanh khi mới pha, còn nóng, lúc nguội thì cũng đỏ lừ....

19. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Vậy thì trà nào cũng được , mình không uống trà nên không không biết hì hì ... Nhưng không cần nấu hay pha làm gì , để nguyên trà khô mà bỏ vào vẫn tốt hơn !

20. HuynhLong

HuynhLong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Cám ơn các bạn và ltdhong. Mình sẽ thử làm với con super red của mình nhưng trước khi cho trà vào mình sẽ cho nó uống cafe sữa cho đủ bộ...hahaha.