khỉ đỏ sao rồi

Thảo luận trong 'La hán của thành viên' bắt đầu bởi phiasaunucuoi, 23/6/06.

1. phiasaunucuoi

phiasaunucuoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Mến Chào mọi người .. con khỉ đỏ của N có phải đang lột không và bao nhiêu lâu mới lột xong vậy , mà nó nhìn thây ghê qua' a` .. cứ buổi sang thức dây thấy vảy của nó tróc ra. nhung ko bo an và cung kô ngap ngap.. vậy bạn nao có nuôi qua khi đỏ lột xin chỉ giáo giup N nhe',,,,, ý hay là nó co bịnh gì ko vậy, thấy tôi nghiêp qua bắt no ra hồ khác nó lai đỏ hản lại vì hồ dùng nuôi nó N bọ nhiều muối hơn hồ khac... vậy mình phai lam sao hay cứ để như vậy mong tin moi ngừoi ///[-(
    [IMGo]http://img151.imageshack.us/img151/9970/dscf02389zk.jpg[/IMGo]

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Chị chuyển hồ nên con cá bị sứt hết vẩy rồi, nên để con cá ở hồ nào thì để riêng ra. Khỉ đỏ chỉ sống được 1 mình 1 hồ thôi mà, con khác vào không chịu được độ mặn môi trường con khỉ sống đâu chị à. Em thấy cá như vậy không quen hồ rồi. Nên để ổn định cả về hồ và môi trường nước nữa. Con khỉ này vừa rễ thương và đáng thương nữa. Chúc chị có con cá đẹp. Vẩy con cá sau 1 tháng sẽ lành lại.
    Tặng chị hình con cá đã chỉnh sửa.
    [IMGo]http://img47.imageshack.us/img47/6299/dscf02389zk3oo.jpg[/IMGo]
    Thân.

3. hoang khang

hoang khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    745
    chị Nga ơi, con này khi chuyển hồ chị bắt bằng tay hay bằng vợt vậy?nó bị tróc vẩy quá trời luôn.
    không khéo nó thành ghẻ => chuyển qua sẹo thì nguy to.

4. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Chị Nga ui, con khỉ của chị nó bị rớt vẩy chứ có phải nó lột đâu, khi lột nó đâu có rớt vẩy. Chị nên nuôi con khỉ này 1 hồ riêng để tăng độ mặn và chăm sóc nó tốt hơn.

5. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Eo ui,bà chủ quán 888 ko bắt cá bằng tay hay vợt đâu bà con ơi,bắt bằng móng đây mà...chị mà ko cách ly,nuôi riêng nó thì đảm bảo có được con khỉ ghe hỏi đó nha,nhớ nêm muối mặn chút á,ko cần gia vị khác đâu...

6. hải mã

hải mã Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như nó mới tham gia chiến tranh thế giới lần thứ III thì phải hay sao mà te tua vậy?!?!?
    bà chị coi chừng nó bị nấm ăn vẩy ah!!!!!!!!! cá bị rớt từng cái vẩy ra nguy hiểm lắm!!!!!

7. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ko chừng nó lại bị bệnh gì đó giống lần trước có người hỏi cá bị rớt vẩy đó.Con này nếu ko phải cắn lộn thì là bệnh rồi,ko thể nào mà bắt bằng vợt ra nông nổi như vậy dc.Cá lột là nó đen thui rồi từ từ trắng rồi đỏ ,chứ ko phải lột da như con rắn đâu chị N ah.Trước mắt thì nhốt riêng ra,cho thêm muối và tăng nhiệt độ lên xem có đỡ hơn ko.Nếu ko đỡ hơn thì mới dùng đến thuốc

8. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Rõ ràng là con này bị trúng vào đâu đó nên mới tróc vảy như vậy. Hihi. Ko phải lột đâu. Chị coi trong hồ có vật nào sắc nhọn ko? Cũng có thể là do cái máy lọc đó. Nó chạy trúng vào đó ko chừng. Con cá của mình cũng từng bị như vậy.

9. owen1504

owen1504 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Đúng rồi con này bị chóc vẩy chứ đang ko đang lột đâu,bộ nó mới đại chiến với ai ma thê thảm wa vậy chị

10. phiasaunucuoi

phiasaunucuoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Mèn ơi nghe các bạn nói mình sợ quá a`...... đừng nói là nó bị ghẻ nhé mà sao hổng thấy ai làm bác sĩ giúp N vậy nếu nó bịnh thì phải dùng thuốc gì vậy. cảm ơn các bạn nhiều lắm .. GHT thông cạm nhé N hổng có làm sao Mà lên hình trực tiếp được ... vậy phải nhờ GHT mỗi lần gửi hình làm giúp vậy .. làm ơn lấy phước mơi mốt sanh con trai nha...

11. hanh1973_vn

hanh1973_vn Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu cá của chị bị tróc vẩy trong quá trình dùng vợt, thì chỉ cần bỏ nhiều muối vào và để nhiệt độ khoảng 34 độ trong vùng 2-3 ngày chị sẻ thấy nó đở liền. Còn nếu cá chị bị tróc vẩy do bị lở hoặc cắn nhau thì phải dùng thuốc trị, chị ra các tiệm cá có bán chai thuốc không nhớ tên nhưng vỏ chai màu xám và thuốc nước màu vàng chuyên dùng chữa cho La Hán rất hay, giá khoảng 20,000 đồng/chai.

Chúc cá của chị sớm lành lại.

12. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Bà chủ quán 888 ko biết "lột" kiểu gì mà tróc hết cả mình mẩy của người ta ra vậy?
    Con khỉ này phải được chữa trị ngay đi, ngoài việc ngâm với muối, thì nên bỏ thêm 1 ít thuốc kháng sinh vào nước thì sẽ mau lành hơn.

13. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    Chị ơi chị lo giết người trong mộng mà bỏ bê em khỉ trong hồ nhé.......
    Chị cho nó một cá giừ...ng mà thôi cho nó cái nhà mới đi.80 là tốt cho lòi này ,muối nhiều hơn loại khác thêm tí san hô vụn cho có màu mè,còn công dụng chị tham khảo lại
    (em tìm k ra....bài con khỉ lên nhanh of Chaulahan...í.nhiều kinh nghiệm lém )
    khoang dùng thuốc đả mà hãy thêm muối chờ 1,2 ngày cho nó dưỡng thương tập cho nó có sức đề kháng.....lạm dụng thuốc sau náy nó lờn thuôc thì toi đấy.....
    Bác sĩ ơi cú em.....
    hi nhờ Mods mà em tìm ra...
    http://aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=3965
    Ai chưa coi thì ké chị Nga nhé.

Last edited: 24/6/06
  14. DuyQuang

DuyQuang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Ôi Trời! hiện tượng này giống chó rụng lông khi ăn ko đủ chất,giống chim thay lông quá,nhiều khi là lột da sống đời đó bạn ơi.Bạn nên kiểm tra chế độ ăn uống coi sao.Hoặc ra tiệm cá mua thuốc viên con nhộng màu nâu ,khi bỏ vào nước nó màu xanh.Khoảng 7 nghìn một viên,chúc cá bạn mau khỏi.