khi nào có thể đem chim ra cội?

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi nduy992002, 25/11/12.

1. nduy992002

nduy992002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    e mới chơi mi và chơi chim bổi, có 2 con, 1 con dc khoảng 8 tháng, thay lông gần xong thôi(thấy còn rải rác vài lông thân mình rớt xuống), bắt đầu hót lai rai khi mái xùy hoặc khi có con khác hót.
    con thứ 2 khoảng 1 tháng thôi, nhát nhưng hót cả ngày,
    e mún hỏi các bác khi nào có thể đem chiim ra cội dượt cho mau thuần và căng ah?

RUA01 and phuoc-bd like this.
  2. Tieu Giao

Tieu Giao Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    Con chim thứ 2 mang ra cội dợt được chứ sao không....Nhưng đem ra cội chơi nhớ để xa mấy con chim dữ+mang theo chim mái(hay treo gần chỗ có chim mái) mở áo lồng nhỏ bằng cái cửa là được rồi! Tuyệt đối không kè hay cho nhìn thấy con chim Trống khác. Dợt vài lần cho chim quen cội+căng thi mới tính tiếp
    Con con thứ 1 chờ thay lông xong hãy đem đi dợt

RUA01, nduy992002 and phuoc-bd like this.
  3. nduy992002

Thích đã nhận:
    27
    ôi. thế thì t7 này đem em ấy ra cội mới được..cám ơn bác Tiêugiao rất nhiều.
    e còn 1 thắc mắc là sao có thể mang lồng chim trống và mi mái ra cùng lúc dc.hĩ...trừ 1 số bác đi bằng xe hơi thì hong nói, e đi wave Alpha, xách cái lồng 60 đã thấy khó khănkhi chạy rùi.hix hix. Ở cội đã có mi mái thì k cần mang nữa hả bác?

RUA01 thích bài này.
  4. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    theo mình bạn mang ra cội nên cứ để áo lồng đừng mở ra,đến khi nào ra cội chưa mở áo lồng mà chim vẫn hót thì mở hé áo lồng và để xa vùng trung tâm,sau nhiều lần như vậy mới để gần vào và mở áo lồng rộng 1 chút tránh gặp chim dữ bị bể,chúc bạn có chú chim hay

RUA01 thích bài này.
  5. nduy992002

Thích đã nhận:
    27
    cám ơn mấy bro nhiều nhiều................................

RUA01 thích bài này.
  6. neuvaisau

neuvaisau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,505
    chim nào cũng có thể mang ra cội. nếu bạn có đk
    chim khỏe.
    nhưng mình phải tiết chế thế nào mới là quan trọng. chim chưa quen phủ áo lồng, để ra xa, thấy có hiện tượng xù đầu, ko hót phủ áo lồng ngày (nói chúng chế độ dượt rất quan trỏng)