Khi NÀo ThÌ CÁ DĨa TÁch CẶp ĐƯỢc ?

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi thienphucadia, 22/3/08.

1. thienphucadia

thienphucadia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Cá dĩa đến tuổi trưởng thành ( 12 tháng) thì phát dục, lúc đó đuôi cá chuyển sang màu đen đậm, ko biết có phải như vậy ko? nhà em có 1 bầy bồ câu cũng như vậy, ko biết có tách ra được chưa? mong các bác chỉ giúp em với, khi nào thì tách ra được, tách ra như thế nào, em mới nuôi nên còn ít kinh nghiệm.
    CÁM ƠN CÁC BÁC NHIỀU !

2. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Ở trên 4room anh em bàn rất nhiều về việc cá bắt cặp, bạn chịu khó đọc thì sẽ hiểu.
    Tựu chung lại là khi cá phát dục thì cá đực và cá cái sẽ bắt cặp với nhau như kiểu chúng ta lớn lên thì yêu, yêu xong rồi thì cưới, cưới xong thì đẻ con vậy.
    Đối với cá đĩa thì khi chúng yêu nhau là khi ta quan sát thấy hai con một trống một mái luôn cặp kè quyến luyến bên nhau, dọn ổ, rùng mình và chuẩn bị đẻ. Khi đó nếu muốn ép cá đẻ để nuôi thì phải tách riêng cặp đó ra một bể khác.
    Như vậy việc tách cặp hay không tách cặp phải phụ thuộc vào việc cặp cá có yêu nhau và muốn lập gia đình riêng hay không chứ không phụ thuộc việc cá lớn cỡ nào hoặc bao nhiêu tháng tuổi.
    Nhớ là đừng ép duyên chúng nó sẽ vi phạm luật hôn nhân và gia đình đó:laughing:.
    Chúc bạn may mắn.

3. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    cảm ơn bạn đã chỉ giáo

thông cảm vì mình mới chơi nên ko được rành cho lắm, mong các bác vui lòng chỉ giúp. em xin cám ơn và hậu tạ.:-*

4. Bauminhon

Bauminhon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn thấy 2 em nào hay kè bên nhau và rùng mình thì bắt cặp đó ra cho chúng đẻ (nhưng 1 ,2 lần đầu tỉ lệ đậu thấp lắm nha bạn ).Cứ thế mà làm nếu thấy nó đi cặp và rùng mình thì tắt nó ra .Chúc bạn mau có cá bột nuôi chop vui nha hihihihi.

5. bocaudaran

bocaudaran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    58
    tốt nhẩt bạn nên để chúng tự chọn cặp với nhau sẽ hay hơn đó

6. chiendam

chiendam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên để một giá đẻ vào trong bể khi có một cặp giử mãi giá đẻ thì bắt cặp đó ra riêng

7. thienphucadia

Thích đã nhận:
    9
    cảm ơn các anh em đã giúp đỡ!
    thật lòng mà nói em đã nuôi nhiều loài cá đẻ thành công, như ông tiên chẳn hạn gần giông với cá đĩa, chưa thấy loại nào khó chơi như cá dĩa

8. trungcacanh

trungcacanh Member

Thích đã nhận:
    0
    cái gì khó mới co giá trị Bro oi, nhưng khi thành công rồi thì rất thú vị. nếu như dễ như cá 7 màu thi kg còn giá trị gì nữa. chúc bạn có bầy cá đẹp

9. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    nuôi tới chừng nào chúng tự bắt cặp thì bắt ra là hay nhất, hay mình ép duyên cũng đuợc bắt con trống hoặc con mái đến tuổi sinh sản bỏ vô chung :D

10. myle

myle Active Member

Thích đã nhận:
    0
    ép duyên tụi nó thì hơi khó đó vì rất khó phân biệt con nào đực con nào cái,tốt nhất chỉ có chờ khi tụi nó yêu nhau thì tách ra

11. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    các bác biết không , lâu kia mình có dủng kiểu ép duyên , có cặp thì mau lém 3 tháng là wen nhau rồi , có cặp hơn cả 1 năm mà vẫn còn tạt nước lạnh vào nhau đấy .
    À mà việc ss của cá ông tiên với cá dĩa hoàn toàn khác nha bác thienphucadia chỉ có hình dáng là hao hao giống nhau thôi bác à.
    Tốt nhàt là chịu khó nuôi từ bé , rồi chuyển sang hồ rộng hơn cho đến khi chúng đủ tuổi thì chúng tự bắt cặp lúc này bạn đã có thể tách từng con hay từng cặp ra , nếu tự dưng bạn tách chúng ta thì ít khi nào bạn tách chính xác đúng 1 cặp cả, rồi đôi khi do ko biết mà bạn lài thắc mắc sao chúng ko ss được

12. vothanhnhan

vothanhnhan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    254
    bạn có thể để cho nó tự bắt câp hoặc tự chon cho nó đều được .nhưng tót nhất để nó tự chon .khi chúng chọn cặp thì thường chúng tách khỏi đàn chím 1 vị trí nào đó tông hồ rồi đuổi hết những con cá khác lại gần va nhất là có hiện tương run mình khi thấy vậy là bắt ra hồ đẽ chúc bạn thành công .