Khi tình yêu cất cánh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi maithanhtoan, 11/11/07.

1. maithanhtoan

maithanhtoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Sáng sớm dậy, việc đầu tiên em làm là chăm sóc cho lũ khuyên, cũng như mọi ngày hôm nay em mắt nhắm mắt mở dậy cho chúng ăn.híc trời ơi chẳng hiểu sao cái lồng còn đó mà con khuyên vừa nãy thấy nhảy nhót mà giờ đã đâu mất tiêu rồi,cố dụi mắt nhìn kỹ lại....:crying: mất tiêu thật , mà lại đúng chú khuyên em iu quý nhất...Ngồi ủ rủ trong nhà từ sáng đến trưa như thằng thất tình, bỗng đâu nghe thấy tiếng "nó" , đúng là tiếng nó các bác ạ.Nó vẫn còn lởn vởn trên cây trứng cá nhà em.Nó hót, nó líu mà em đứt hết cả ruột, treo lồng cũ ra thì nó cũng ko vào.Các bác có cách nào giúp em nhanh với.chỉ sợ mấy ngày nó lại bay đi mát hay lũ méo chuột rình rập thì hết đời.Em chỉ mới biết chơi chút đỉnh, học hỏi chút kinh nghiệm từ diễn đàn này thôi nên còn non lắm.Các bác cao tay cho em nước nha..thanks nhièu lắm.mà tiện thể có cách nào thuần chim nhanh các bác dạy em với.tuy khuyên nhà em líu ác lắm nhưng mà vẫn còn hơi nhác :-S !

2. hoangbuitran

hoangbuitran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    NẾu BÁc Ko CÓ Con KhuyÊn KhÁc ThÌ PhẢi KiẾm LiỀn RỒi Treo LÊn CÂy Sau ĐÓ LẤy LỒng CỦ BỎ ChuỐi VÀo ThÌ NÓ SẺ VÀo ThÔi. ChÚc BÁc Mau BẮt LẠy ChÚ Chim ĐÓ

3. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    bạn cứ treo lồng cũ lên, bỏ chuối và thức ăn vào đó!khi đói nó sẽ tự chui vô thôi!mình cũng đã từng gặp trường hợp như bạn rồi!

4. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    có lồng bẫy thì treo lên (cho sâu, chuồi vào ) nhanh không la nó đi mất :|

Nó không về thì xin chia buồn :|

Còn nó về thì xin chia vui :|

5. dang khoa

dang khoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    nếu chim đó ban nuôi lâu và tắm thường xuyên thì cách chắc chắc sẽ bắt dc nó là bạn để lồng của nó và để 1hu nước vào đó và mở cửa lồng và để lồng tắm ở kế bên . lồng tắm ban để 1 con vào tắm và nó sẽ thấy con chim tắm và nó sẽ xuống . nó tìm cách vào lồng tắm . vào ko dc nó sẽ wa lồng kế bên để tắm và bạn sẽ đóng cửa lồng lại.cách này hiệu quả lắm .chim mình sảy đều bắt bằng cách này đấy. chúc bạn bắt dc nó

6. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Híc ! xong rồi các bác ơi ! Nó đi mất tiêu roài ...híc em đang nản lắm đây...Cám ơn các bác đã khuyên nhưng ko còn nữa rồi...mất thứ bình thường còn thấy tiếc huống chi mất đi biền vui mất con chim mình tâm huyết chứ.

7. Nowandforever

Nowandforever Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    đùng buồn nữa bạn!bạn có tâm như vậy thì sớm muộn gí bạn cũng có một chú chim hay như vậy thôi!

8. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Đành phải tuyển em khác thôi bro ơi, trước tôi cũng bị sổng mất con chích chòe thuần lắm rồi. Nó quanh quẩn ở nhà đến 1 tuần trước khi bỏ đi hẳn. Vẫn xuống ăn sâu và cám nhưng không vào lồng, mình bận đi làm nên không rình mãi được nên nó bỏ đi mất :( :( :(

Đợt trước cũng sổng 1 con nhưng 2 ngày sau lại chui lại vào lồng :laughing:

9. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hihihi chẳng biết bạn thế nào hôm rồi vô tình về trưa ,đang cho chim tắm trên tầng 3 mấy con líu ác tự nhiên gọi đuợc 1 con ở đâu bay tới ăn cám rớt duới chân tiện tay mở cái lồng thế là nó chui vào luôn hihihihiih con này chảng biết do xổng hay gì nhưng nhìn chân cẳng ít nhất cũng gần 2 năm tuổi lồng hihih hi vọng không phải con của bạn chớ bắt đựoc không trả lại đâu ^______^

10. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    ấy ấy biết đâu đc. Hà nội này cũng nhỏ lắm mà .nói đùa vậy thôi chứ con khuyên của em nó ko dạn vậy đâu.nếu nó như con bác bắt đc thì đã vào lại lồng nhà em rồi.

11. hot_hot

hot_hot Moderators

Thích đã nhận:
    2,884
    Thành thật chia buồn cùng bạn nhé . Mình cũng có lần ở trong hoàn cảnh của bạn bây giờ. Bị mất chú chim yêu quí nhất, đúng như trường hợp của bạn: nhìn, nghe thấy nó líu ở trên cây mà ko làm cách nào bắt lại được . Mấy năm rồi mà bây giờ vẫn cảm thấy tiếc nuối....#:-S

12. saoausaosau

saoausaosau Member

Thích đã nhận:
    0
    nhà em ở đâu chỉ anh rồi anh đến bẫy cho xong rùi chai hia

13. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    éc con chim hay đến bẫy nguời ta tôm mất đấy hihihi đùa vậy thôi nhờ ai đến bẫy trả công săng xe = giao lưu luôn cũng đuợc vì chim nuôi lên nó đói thèm măm lăm hoặc cho quả chuối vào lồng treo ra nó đói là mò về ngay thôi

14. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Nhà em ở Tam trinh...Nhưng em nói rồi mà, mấy hôm nay có thấy nó nữa đâu.chẳng biết là bay đi hay là vào bụng mấy con mèo đáng ghét nhà em cả mèo hàng xóm rồi.Mong là nó cao chạy xa bay đc.Khổ thân đang ăn xung mặc sướng ra ngoài thiếu thôn,rồi thì là đầy mối hiểm họa...:(

15. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    éc thế nhà bạn có mỗi 1 con thôi à hay là có mấy con .nếu có mấy con thì chim nhà nuôi lâu cỡ 1 vài tháng là có thể nó bay về rồi ,mở cửa lồng cho miếng chuối và treo để đó % nó tự về nhiều lắm .hôm rồi mình còn tự nhiên đuợc chim khi đang cho chim nhà tắm nó gọi đuợc 1 em ở đâu bay về chắc sổng tự chui vào lồng ăn cám và uống nuớc ^___^ sáng hôm sau treo lên líu boong boong

16. maithanhtoan

Thích đã nhận:
    46
    Nhà em có 5 chú K thôi...nhưng mà toàn các chú mới có 1 vài tháng lồng bác à.tại xung quanh nhiều cây cả chim quá nên chú K nhà em ra đi ko về chăng,hơn nữa % em nói về rủi ro cao lắm.trc em có con thuần lắm nuôi cũng đc hơn 2 năm tuổi lồng rồi nhưng đã bán mất vì kẹt xiền, với lại hồi đo em còn đi học.giwof mới thật sự chú tâm chơi...

17. quynhcacanh

quynhcacanh New Member

Thích đã nhận:
    1
    Em đang nuôi 2 chú khoen. Vừa rồi em tự mở lồng để chú nhác được tự do, nào ngờ chú nó còn chưa cất cánh được nên thấy tội em mở cửa lồng treo lên cây sào vào nhà. Tí em ra coi lại thì thấy em nó đã tự chui vào lồng từ lúc nào. Thấy tội nữa nên em để nuôi luôn.
    Em mới tham gia aquarium mong được học hỏi nhiều từ các bạn.
    À, mà bác gì đã tóm lại được chim chưa nhỉ??

18. tapchoikhuyen

Thích đã nhận:
    488
    chắc 2 con của bạn nuôi từ nhỏ sao mà nó không bay đuợc vậy,hay đang thay lông cánh rụng tả tơi .còn nếu chim nuôi lâu thì chắc mở lông líu xong nó lại bay vào măm cám ihhihi mình mấy lần quên đóng cửa lồng con chim mồi nó bay ra nhẩy ở sân chán lại vào lồng nhưng mình không dám manh động sợ nó hoảng nó đi luôn ^___^