khổ thân em quá các bác ơi

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi toanxxxx, 18/4/08.

1. toanxxxx

toanxxxx Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    chả là em mới mua 1 em về, hình như chỉ là chân châu thôi, lúc đầu ở hàng thấy cái mỏ nó cũng ngắn, cái cục u cũng khá rõ, chữ nghĩa thì kích thích em vì ông chủ đó bảo là chữ " xe" của cơ tướng, nhưng sau 3 hôm về rồi thì u tịt ngúm, mỏ dài như mỏ vịtm chữ nghĩa thì bay hết chỉ còn lại toàn châu là châu thôi, em khổ thân quá, chẳng nhẽ đi bắt đền cuẳ hàng mà chưa chắc họ nhận ra nó, vì chẳng giống j con họ bán cho em 3 ngày trước đây, các bác giúp em với, em rât khổ tâm...:( :( :( :( :(

2. tuquy-khong

tuquy-khong Banned

Thích đã nhận:
    1
    Chắc bạn không biết thôi,cá về cũng xuống đầu mà độ 2 tuần chăm tốt cá sẽ sung lại,trừ trường hợp cá bạn ăn thuốc tăng trưởng lên giờ bạn không có thuốc lên cá sút.

3. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    vậy các bác cho em biết cái loại thuốc ấy là gì vậy, em dung kèm khi nuôi thì có hiệu quả hơn không ah, lúc về em thấy vây nó hơi bị nấm nên em có dùng thuốc con nhộng trong 2 hôm đầu, 1 viên cho bể 40lit, em để luôn 2 hôm, trông bây giờ nó xấu lắm , bố mẹ em ko tin em mua con cá xấu mà đắt vậy

4. MsLove

MsLove Active Member

Thích đã nhận:
    0
    + Cá mới về chưa quen nước, quen bể rất dễ bị sốc, dẫn tới xỉn màu, đen vây, tụt đầu... Nếu nó mới về bạn đã cho nó ăn luôn có khi nó còn bị sình bụng, đi phân dây, phân trắng cơ. Bạn kiểm tra lại chất lượng nước nhà bạn. Mình cấp nước mới cho cá đơn giản lắm, lấy nước máy ra 5 cái xô to, phơi độ 1 hôm nếu hôm nào suốt ruột thì sục khí thật mạnh, phơi nửa ngày. Đổ vào bể, thả thêm khoảng 1 thìa cafe men vi sinh MV, bật sục khí mạnh, cho lọc chạy khoảng nửa ngày rồi đi mua cá :). Cá về quen nước rất nhanh, ít nhát, ít bị sốc.
    + Liều thuốc nhộng hình như là 1 viên/100l mà bạn cho 1 viên/40l thì cá dễ bị sốc lắm. Bi h bạn thay 50% nước đi, rồi đổ nước mới vào (nhớ phơi nước cho bay hết clo nhé)
    + Nếu nó nấm nhẹ thì bạn cắm cây sưởi vào cho nó, chỉnh lên 30 độ, tăng muối vào độ gấp rưỡi bình thường (b/thường là khoảng 100g/100L nước). Nếu cá không hết nấm thì bạn ra tiệm cá mua gói thuốc chuyên dụng trị nấm về ngâm cho nó. Bạn nên dùng đúng liều lượng, nhiệt độ để ổn định là 30%, có thể tiết kiệm thuốc bằng cách rút bớt nước ra còn khoảng 50% thôi. Trong thời gian ngâm thuốc hạn chế cho ăn (nếu sợ nó chết đói thì thả bổ sung 1-2 viên thức ăn khô thôi nhé)
    Nếu cá của bạn phẩm chất tốt, sau khi chữa hết nấm, quen bể, hết sốc nước nó lại sung lại như thường thôi.
    Chúc cá bạn nhanh đẹp :)

Last edited: 20/4/08
  5. tieumieu

tieumieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá bạn bị nấm nên thay nước 100%.Rửa sạch các dụng cụ lọc.Liều lượng thuốc quá nhiều coi chừng em nó tiêu đó.

6. toanxxxx

Thích đã nhận:
    31
    cảm ơn các bác nhiều lắm, hôm nay nó chịu ăn nhưng ít lắm, đúng như bác MS love có nói, em thấy nó đi phân màu trắng, dạng dây, có nguy hiểm không và em dung thuốc gì để chữa đây, sao bảo cá nuôi dễ hơn cá vàng mà khó quá, các bác ah

7. trannhan90

trannhan90 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Biết nuôi thì rất dễ còn mới nuôi thì hơi khó đấy. Cá bạn bị sình bụng rồi. Bây giờ không cho ăn gì bạn ui. Ra tiệm cá mua thuớc về chữa đi.

8. HSSC

HSSC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá em lúc đầu nó cũng thế Nhưng rồi nó cũng trở lại bình thường thôi.T_T

9. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Bạn mua thuốc trị sình bụng về trị cho nó trước tiên, nhớ là ngưng cho ăn hoặc chỉ cho ăn 1-2 viên thức ăn thôi , ngoài ra bạn làm theo hướng dẫn của bạn MsLove là được. Chúc thành công

10. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hì, mem mới hay hỏi mấy câu này nhĩ , cá mới mang về 3 ngày mà đòi em nó wen nước, wen chỗ , em nó còn lạ nên mới xuống gù, xuống gù thì mỏ dài ra chả có gì lạ,cứ từ từ đi pác, chăm nó kĩ vào, 2 tuần là phục hồi trạng thái khi ở ngoài tiệm liền, có 1 điều mà pác nên chú ý đó là vị trí đặt cũa hồ cá, em có cho chị em 1 con KCX, khi về thì lập tức gù , màu xuống hết,bỏ ăn,lúc ăn thì nó cứ đớp hụt như ko nhìn thấy đường (trong khi đó ở nhà em nó là sát thủ ko bik no là gì :|)và khi ko ăn dc thì làm sao có thể phục hồi dc cái gù ??hồ cá lúc đó đặt ở truoc cửa, nhìu ánh sáng chíu vào (theo phán đoán thì do em nó chói nên ko thấy thức ăn)trong nửa tháng luôn và em nghĩ thế là hỏng con cá rồi, khi chị ấy chuyển nhà thì cái hồ cá dc dời vào căn phòng tối hơn, lập tức sát thũ hồi sinh, ăn như điên, màu lên lại, gù lên,...Trường hợp con cá của em nữa, khi ở nhà cũ em đặt ở truoc cửa luôn, nó nhát khủng khiếp, bỏ cá con vào ko hỉu sao lại sợ nữa, sau khi chuyển nhà thì nó khác 1 trời 1 vực, cá vào làm gỏi trong vòng vài giây, thích giỡn ko như hồi truoc rut vào máy bơm,giờ gù em nó to như trái chanh òy. chút kinh nghiệm xương máu của em :D