Khổ vì cá dọn bể!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi trin, 11/8/14.

1. trin

trin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Chào các bác,

Tình hình là em đã mua tầm gần chục con dọn bể về Rồi (vàng có, đen có) mà chả hiểu sao mấy em nó lần lượt ra đi hết. Em cứ nghĩ bọn này khoẻ lắm cơ???

Bể em thì chỉ có cá dĩa 5 con be bé và 1 con lông vũ loại bự :)

Có ít nền nham thạch và vài cây trơ trụi vì chả có đất...

Cá dĩa nổi tiếng khó tính mà vẫn sống dc, sao mấy em dọn bể lại die dc các bác nhỉ? Phân cá đầy ra mà chả nhẽ bọn dọn bể ko ăn?

Em nuôi 1 con tại 1 thời điểm ạ... Chết mới mua tiếp, tính ta cũng ngót chục con rồi.. Cứ 1 vài tuần là die.

Mong các bác chỉ giáo :)

2. trucson

trucson New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xem lại nguồn mua cá thử, chứ cá dọn bể tùy con ah có loại dể nuôi có loại khó :)) như tỳ bà bướm ah hơi bị khó nuôi

Hoàng Gia thích bài này.
  3. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Dọn bể mọi ng nuôi đều nghĩ nó dọn phân, rêu... nhưng mình nuôi nhiều mới thấy bon này rất lười. Trừ khi quá đói mới dọn rêu, còn phân cá thì ko một loại nào dọn hết. Thế nên mình đoán có thể do thiếu ăn. ví dụ bạn cho cá đĩa ăn đủ, ko dư cho bọn này thì đói ăn là chắc rồi. Mình hiện nuôi khoảng 10 loại pleco. Có một số con chết vì rét (lười ko cắm sưởi), còn lại thì khỏe khủng khiếp, chỉ ăn thức ăn, tươi khô ăn tất và gặm lũa, còn lại thì nằm ườn 1 chỗ hoặc đánh nhau dành thức ăn.
    Nếu bạn nuôi để bể sạch thì mình thấy bống vàng là ok nhất, nhưng hay bị kêu là mút nhớt cá đĩa.
    heee

4. trin

trin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Nguồn cá thì mình mua nhiều nơi nên chắc ko phải do nguồn cá. Có thể do bể sạch quá :( nhưng thôi đành để "sạch" nuôi cá dĩa còn hơn bẩn mà cá dĩa die :)

Mình cũng mua nhiều neon về cùng dĩa rồi, rất đẹp vì nó bơi theo đàn. Tuy nhiên cũng cào bụng con lông vũ hết, một đêm tắt đèn nó phải xơi tầm 5-7 con Neon. Cá bống vàng có phải trân châu ko bác? Mình nuôi trân châu cũng rỉa cá dĩa nên thôi. Giờ có mỗi dĩa + 1 lông vũ trông hơi đơn điệu, có bác nào có cao kiến nuôi thêm con gì ko?

5. vovinamxda

vovinamxda Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
  6. quangnhatravinh

quangnhatravinh Member

Thích đã nhận:
    31
    Cá chùi hồ mà không có thức ăn thừa cho nó ăn thì trước sau gì nó cũng bị suy và chết bạn à.

7. trannhonchinh

trannhonchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    chắc là nó thiếu thức ăn với lại phải cạnh tranh với mấy con cá khác nên cá của bác mới bị chết

8. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    chết còn xác hay đã mất xác vậy bạn, nếu chết ko toàn thây thì hãy nghĩ đến mấy anh kẻ thù xung quanh nhé

9. vigrin_no_more

vigrin_no_more Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy con này môi trường thích hợp thì nó sống dai chứ không củng ngủm à. Mà không nhất thiết phải nuôi nhiều, vài con là được. Xem con nào chăm chỉ thì để không thì loại ra, tụi nó cũng có con lười con chăm ấy.

10. Hoàng Gia

Hoàng Gia Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Tớ vừa mua chục con xong. Bể của tớ 200 lít. KHông biết có nhiều quá không mọi người??

11. donguyenanh

donguyenanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu bác đã nuôi cá Đĩa thì không nên nuôi rọn bể, kinh nghiệm để đời đấy

12. MossBall

MossBall Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dọn bể nhà minh nuôi từ hồi bé bằng 2 ngón tay, sau nó to tướng dài cả tầm 3 tấc thì phải đem ra sông phóng sinh hoặc đem ra hàng cá đổi con nhỏ hơn. Nuôi chung nó với mấy con cá hiền hiền nên nó cũng ăn thức ăn khô chung với bọn đó, không biết có dọn bể ko vì cũng phải thay nước hồ thường xuyên vậy mà tụi nó to như con cá lóc nhìn thấy ghê.