Khoả nước sông Hương

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi coi77, 24/3/05.

1. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Em có điều kiện lần đầu tiên vô xứ Huế, nơi có dòng sông Hương núi Ngự với các danh lam thắng cảnh đền đài lăng tẩm được unesco công nhận là di sản văn hoá thế giới. Chiều qua em tranh thủ thời gian ít ỏi trên đất cố đô đi thuyền trên sông Hương theo tour Bến Khâm - Thiên Mụ - Lăng Minh Mạng - Điện Hòn Chén. Lúc thuyền dừng lại trước Thiên Mụ em chưa hết sững sờ trước cảnh đẹp (từ trước đến nay tuyền chiêm ngưỡng qua sách báo lịch) bước trên lên bến thì chợt em nhìn thấy những cọng rong đang rạp rờn dưới nước, ngay dưới mũi thuyền, tạm phán đoán là Hẹ nước, rong đuôi chó (nhìn hơi giống Ngô Công Thảo) và 1 loại nữa nhìn giống họ lá trầu và đặc biệt là 1 đám rong màu xanh lá kim khá bắt mắt. Tạm biết thế để còn theo kịp đoàn tham quan, lên tới chùa cởi giày để vào lễ, lúc ra em cửi nốt bít tất lon ton tung tăng trong sân và nhanh chóng phi ra bến sông nhảy ùm xuống (tất nhiênlà khéo 1 chút chứ nếu không là vồ ếch luôn). Do xác định từ trước nên em chỉ chọn 2 loại, thứ nhất được ưu tiên là loại rong lạ em chưa biết tên mặc dù đã alo xin ý kiến chỉ đạo của bác aquatichung và thứ 2 là lấy 1 chút rong đuôi chó. Điểm đến tiếp theo là Lăng Minh Mạng, lại 1 lần nữa thấy mình quá bé nhỏ trước không gian hoành tráng nguy nga và em lại bị choáng vì số lượng Luân Thảo Minh Mạng trong hồ khá lớn, mỗi cụm phải lớn như chiếc bàn ăn cơm ở nhà và mọc mơn mỏn như trêu ngươi. Rất tiếc là em đến muộn nên người làm vườn đã nghỉ hết nếu không có khi em làm luôn 1 thuyền mang ra HAN cho anh em tha hồ chơi. Lực bất tòng tâm em mược được mỗi cái chổi quét lá và lấy nó làm dụng cụ hành nghề. Kết quả thu được là hơn 1 chục ngọn Luân Thảo Minh Mạng.

Hik hik em lại lan man kể chuyện rồi, đây là loại rong em lấy được trên sông Hương, ngay trước của chùa Thiên Mụ.

2. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Rong này có tên khoa học là : Najas indica, trước đây codai có trồng nhưng nay thì không còn, lọai này tương đối dể trồng lớn nhanh

3. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Nhà em trước trồng loại này nhiều lắm, lâu rồi chán lại vất ra bể ximăng. Rất dễ trồng.

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Trong nhóm Najas thì Najas indica là cây đẹp nhất ,
    [​IMG][​IMG]
    nếu trồng đúng thân sẻ to lá nhiều,dài và dầy nhất là phần ngọn xòe ra , trồng ở tiền cảnh năng cắt tỉa nhìn rất ấn tượng giống như Tonina sp.(lá nhỏ hơn Tonina fluciatillis ) hai lọai còn lại là Najas graminea và Najas guadelupensis bề ngòai tương tự nhưng nhìn chán lắm
    . Không hiều trước đây danangfish đã trồng loại nào?
    Khi nào co dịp codai mời coi77 và danangfish làm một chuyến về vùng đồng bằng sông Cửu Long quê tôi nơi có nền văn minh lúa nước tha hồ sưu tầm rong

5. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Bác Coi thấy sao? Đi hông? ở vùng này có nhiều cá nó kêu Gột gột lắm hìhì. Dẫu sao đi nữa danangfish và Coi cũng chân thành cảm ơn lời mời của bác. Hẹn Bác khi nào có dịp là em vào luôn nha...
    Thật ra em cũng mới tham gia diễn đàn thôi, very very rất very mới, cho nên bác cứ dùng tiếng Latinh là em chẳng biết mô tê gì đâu. Cạnh nhà em có nhà người ta nuôi cá ( nuôi cho vui thôi) sang nhà chơi thấy có loại rong nay thì xin về trồng thế thôi ạ. Em thấy chẳng cần cắm cấy gì cả, cứ thả nổi trên mặt nước là nó cũng đã sống được và cho ra thêm chồi mới rồi. Lúc trước trồng chán là do bỏ vào bể nó không xanh tươi mà cứ vàng vọt và hay úng thân nên không thích bỏ vào nữa. Cũng có thể là do lúc đó bể mới vừa làm nên gây sốc cho nó thì fải. ( bác có ảnh của mấy loại rong đó không, post lên cho em xem cùng với )

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Em cám ơn codai nhiều nhiều, chắc chắn anh em sẽ có dịp gặp nhau. Có khả năng trước 30/4 em sẽ vào Sài Gòn công tác. Nếu có thời gian sẽ ghé qua vùng lúa nước quê bác.

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Có những cây codai không biết tên tiếng Việt mà lại không thấy trên diễn đàn nên đành phải gọi bằng tiếng Latinh danangfish thông cảm nha! Codai vừa biết bót chử còn hình ảnh thì em chịu, vì vậy thằng cỏ non con trai của cỏ dại nó hay chê ba nó sử dụng vi tính dở ẹc ,còn gỏ chử thì nó chấp ba cỏ dại gỏ trước cả cây số ,buồn quá đi thôi!

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Naja Indica trong bài của Cỏ dại trông sao không giống gì với cây rong mà Còi mang từ Huế về gì cả!
    Hay tại do điều kiện mọc tự nhiên không được chăm sóc kĩ lưỡng đúng qui cách nên trông chúng khác nhau đến thế!?

9. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    @GC: Loại này giống y sì foọc nè. Ai có nhu cầu qua em lấy nhé, em đang để dưỡng trong bể um tùm wá.

10. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71
    Thế cây này có nhà chú nhà bác với các cây được post ở trên không ạ???

11. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Cây này lạ quá danangfish ơi. danangfish cho codai hỏi là đã trồng trong hồ lâu chưa ? để ý dùm codai coi nó có từ , từ chủyên qua màu xanh hay không ? thân có bị dòn dể gảy hay không?
    Nhìn cây trên của danang codai thấy phản phất đâu đây bóng dáng của một loại cỏ của xứ sở hoa anh đào

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Em cũng nhìn thấy nó hơi giống Blixia. Bác ĐNF nên trồng tách nó ra, đừng để cụm lại như vậy dễ thối gốc lắm

13. danangfish

danangfish New Member

Thích đã nhận:
    71

Cây này lạ quá danangfish ơi. danangfish cho codai hỏi là đã trồng trong hồ lâu chưa ? để ý dùm codai coi nó có từ , từ chủyên qua màu xanh hay không ? thân có bị dòn dể gảy hay không?
    [/quote]
    Hị hị
    Cây này em vừa cá kiếm được ở Đập Truồi - Xã Lộc An - Huyện Phú Lộc - Tỉnh Thừa Thiên Huế. Một bãi rong mọc có cây xanh - cây đỏ anh ạ. Thân giòn dễ gãy ạ. Nước ở vùng đó hình bị phèn - nổi váng nhiều lắm. Một số rong ở đó khi lấy về có màu đỏ, nhưng em trồng chỉ vài hôm là chuyển sang xanh ngày thôi.

14. thangnguyenpv

thangnguyenpv New Member

Thích đã nhận:
    27
    Loại rong mà bác coi777 lấy ở Chùa Thiên Mụ đó, sông Hương mọc trôi nổi rất nhiều
    Hiz, nhớ trước đây còn thỏa tuổi thơ trên dòng nước, gọi rong này là rong ngứa, do ai chạm phải rong này cũng hơi khó chịu. Lúc trước e còn thấy 1 loại là dẹp, dài khoảng 30cm, rễ chùm, k0 biết trên là gì, nhưng thấy người ta vớt về cho vịt ăn. Hiz, bây h nhớ lại, tự nhiên thấy lúc trước, có những cái mà bây h k0 tài nào có được
    (sông Hương bây h có lẽ k0 trong như lúc trước)