Khoảng cách từ mặt nước đến đèn ???

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi hitmanbabyvn, 13/2/06.

1. hitmanbabyvn

hitmanbabyvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho em hỏi mình nên đặt bóng đèn cách mặt nước bao nhiêu thì được ?
    Có nên để sát mặt nước luôn kô (khoảng 5cm) ?
    Tại hôm trước em để đèn cách mặt nước khoảng 20cm thì thấy cây thở rất khí thế, nhưng sao đó cho thêm nước vào hồ thì hôm sau thấy cây thở rất ít. #:-S

2. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cái này thì còn tùy loại bóng đèn, chiều sâu hồ của bạn, và quan trọng là nếu bạn đặt gần mặt nước mà ko có quạt thì những ngày oi bức hồ của bạn cũng "đổ mồ hôi" luôn :D Hình như nhiệt độ nước phải từ 27 đến 30 thôi í :-S

Nếu bạn đã thử nghiệm như vậy rồi, sao ko ráng thử nghiệm và kiểm chứng thêm vài lần nữa thì sẽ có đáp án phù hợp nhất cho hồ của bạn thôi mà :D

Good luck !

3. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Thường thì thanh giằng mặt bể có chiều cao so với nước khoảng 3 cm, nếu lần trước bạn đặt cách mặt nước 20cm thì chiều cao "thông thuỷ" của phần nước đến mặt nền tối đa cũng chỉ là 50cm, song thực tế không đến vì bể thủy sinh sâu nhất cũng chỉ 70cm từ đấy lên trừ chiều sao phần kính trên (10cm) và chiều cao nền (10Cm) chỉ còn 50cm đến 40 cm. Như vậy khi để nước cách đèn 20cm tứ là chiều cao nước sẽ thấp, ánh sáng của đèn xuống đến đáy đủ mạnh không cần CO2 cây cũng có thể "thở" được, sau khi đổ thêm 20cm nước cho bể thì cây không còn thở nưa do ánh sáng xuống đáy đã giảm (không nhớ là hiệu xuất giảm bao nhiêu nữa nhưng có thể hình dung cứ xuống 10 cm mước thì công suất ánh sáng cũng giảm thêm 10w chẳng hạn.
    nếu đúng như vậy bạn thử rút nước lại như cũ để kiểm chứng xem sao nhé

4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    GC thì không tin vì sự thay đổi chiều cao cột nước mà cây trong bể của bạn không thở nữa đâu!
    Có lẽ cây của bạn mới trồng chăng? Nếu vậy thì nó thở hổn hển là do có thời gian sống cạn khổ sở, vào nước ổn định trở lại thì nó ... hít hà lấy sức. Sau khi thực sự quen bể rồi thì nó... không thở nữa vì nhiều lí do: không đủ sáng, không đủ CO2, dinh dưỡng không tốt, v..v..

Ngoài ra, những cây như thủy cúc, tiểu trúc diệp, blyxa Bình Dương... trong bể bạn đều là những cây sống dễ nhưng ít có biểu hiện hít thở mạnh như một số chủng cây khác.

5. hitmanbabyvn

hitmanbabyvn Member

Thích đã nhận:
    0
    em biết nguyên do làm sao rùi
    thì ra là do thay nước, 1 tuần em mới thay nước 1 lần
    nên sau khi thay thì cây thở rất khí thế
    chắc em phải ráng giữa tuần thay 1 lần cho cây được mau khỏe đẹp :)

6. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Chưa chắc bạn thay nước 1 tuần 1 lần mà cây khó thở đâu,bạn có chơi Co 2 ko?Đèn bạn đủ chưa,bạn xem lại 2 thứ đó xem?