Khoáng cho khuyên

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi transon, 10/9/10.

1. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Các bác cho e hỏi ngoài cám, hoa quả, sâu thì có cần bổ sung khoáng cho K không ạ. Thành phần thế nào và bán ở đâu nhờ các bác chỉ giúp em với.

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:05 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:32 PM ----------

Tiện đây cho em hỏi luôn là nhà em có một con khuyên uống nước bằng cóng hút mà nó cứ vẩy lung tung, chỉ khoảng 3 tiếng đồng hồ là hết 1 cóng, em đi làm tối mới về nên phải để 2 cóng liền. Bác nào có cách nào cho nó không vẩy nữa thì chỉ giúp em với. Em định chi ít bông vào không biết có ổn không? Thanks các bác!

2. Thang bom

Thang bom Active Member

Thích đã nhận:
    87
    Khoáng Canxi bác mua ở cửa hàng Minh Mai - Hà Nội hình như 30K/gói thì phải. Con chim nó cắm mỏ vào lỗ ống hút nước vẩy ra bắn lên đầu là hiện tượng chim quá nóng bốc lên đầu. Nóng nhất là ở trên đầu 2 con mắt. Cách điều trị bỏ ống mút ra, đổ nước vào cóng ăn để chim uống nước. Nếu bạn để ống mút chim vảy hết nước, bị thiếu nước uống là chết đó. Theo tôi nên kiểm tra lại phân thế nào ? chim nóng thật sự phải cho ăn hoa quả, mồi tươi và tắm hàng ngày, điều chỉnh cho cám đậu trứng loại mát nhất. Hoặc bác cứ cho chim vào lồng thật to, cho cả khay nước (thay nước mới thường xuyên chim phát hiện nước mới 1 ngày nó có thể tắm 5 lần) cám cho ăn loại mát, hoa quả, mồi dế tươi, Chim sẽ tắm thường xuyên, cách này chống rụng họa, rụng râu cằm, bứt lông. Sau 10 đến 15 ngày chim lại bình thường. Chúc bác thành công.

bachua, HOASAC, sdssg and 1 other person like this.
  3. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Chim đang thay lông gần xong, e cho ăn cám Thúy Tuấn 15K (số 1), 2 ngày 1 lát hoa quả, không ăn sâu. Em để 1 cóng hút, 1 cóng hở mà 1 ngày vẫn hết cả 2 cóng. Mỗi tội ko có điều kiện cho tắm thường xuyên (khoảng 1 tuần tắm 3 lần). Phân thì hơi nát, các bác có cao kiến gì giúp em với nhé.

4. longcun

longcun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    337
    các bác cho em hỏi cửa hành Minh Mai là ở chỗ nào ạ .........

5. Artisan

Artisan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    511
    Theo tôi một ngày bác cho ăn 3 con dế mèn, ngày hôm sau cho ăn chuối tây và hàng ngày cho tắm, nhớ phơi nắng kỹ, có thể chim bị mạt rận bị nên lông, nó không được tắm hàng ngày nên phải hút nước ở cóng thôi.

transon thích bài này.
  6. Mrcu

Mrcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    126
    chán ghê .thấy chim đẹp nhưng khó nuôi quá .nhà mình o lâm đồng ờ đây nhiều cây cối nên khuyên củng khá nhiều .hôm vừa rồi có bẩy được mấy con bằng chuối ,nhưng tập cho ăn cám hoài không được .nên từ từ rồi từng em ra đi ......^^ có ai chỉ cho mình cách tập cho khuyên ăn cám với .mình cảm ơn nhìu nhìu trước nha

7. PMR

PMR Active Member

Thích đã nhận:
    21
    Bác cho chom ăn hoa quả để lẫn cám, bánh ngọt. Mấy hôm là quen thôi.

8. sdssg

sdssg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    bạn cho 1 vài cánh chè vào cóng nước đảm bảo chim sẽ uống it nước đi ngay và phân không nát nữa

transon thích bài này.
  9. transon

transon Active Member

Thích đã nhận:
    15
    Ok, chắc phải thử theo cách của bác. Kết quả thế nào em sẽ thông báo. E nghĩ K thay lông thì phân nát là chuyện bình thường mà

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:31 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:29 AM ----------

Bác cứ bóc quả chuối tây rồi cho vào cái cóng cám to, lăn đều cho cám dính vào chuối, trùm kín áo lông vào là ok thôi

10. vanhaoc

vanhaoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    thì trộn cám với chuối là ok.bạn ở chỗ nào của lâm đồng vậy?

11. crock

crock Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Con chim của bạn nó như vậy là không hay. thư nhất chim uống nước mà vẩy, thứ hai chim vừa nhẩy vừa ỉa, thư ba chim lộn cầu. không nên chơi.
    Nếu con chim của bạn không fair như mình nói như trên khi uống nươc như vậy nhì là nó ==============> Đòi tắm.

12. tuanbambo

tuanbambo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    114
    chim của bác vảy nước như thế hay còn gọi là chim tắm cóng nguyên nhân là do chim ít được tắm b cho chim tắm thường xuyên hai ngày một lần xem sao. chúc b thành công