Khoang CỔ VÀ QuỲ ThẢm?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp về hồ cá' bắt đầu bởi hoangduy, 24/2/07.

1. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    QUỲ THẢM VÀ KHOANG CỔ(CÁ HỀ VÀ ÔNG TÁO)
    e nghe mấy người bán cá,chuyên design hồ cá biển nói,loại cá khoang cổ ngay ở dưới đại dương thì nó với quỳ thảm(nở ra 1 mảng lớn)và quỳ thịt(có tua dài) thường dựa vào nhau để sống,nên khi bắt cá,quỳ ở ngoài biển thì bắt quỳ này thường có mấy e khoang cổ dính theo,loại quỳ thảm này thường tiết ra chất gây ngứa(người sờ vào thường thì tay sẽ bị ngứa),chỉ có loại cá khoang cổ,đomino mới sống chung được với tụi nó(thực tế trong bể cá của e cũng thấy vậy):-* ,ngoài ra mấy giống cá khác thì bó tay,khi thả mồi xuống thì cá khoang cổ sẽ ngậm mồi rồi đưa về cho quỳ thảm để đó,mấy con khác chỉ ngó mà thèm thôi chứ ko dám tiến đến cướp được,chúng để vậy và ăn từ từ,và 1 phần cũng để nuôi quỳ thảm này nữa:x (quỳ thảm này e thấy nó cũng ăn cả tôm,tép do tụi khoang cổ đem tới nữa)------->điều này đã được chứng minh ở hồ cá biển nhà e và 1 số nhà nữa:x
    và ngoài ra tụi khoang cổ này vẫn còn sống chung với quỳ thịt(lọa có tua dài dài,ngoài e gọi tên là vậy) nhưng bể làm cận Tết nên chưa cập nhập được e quỳ thịt này,cập nhập được e sẽ post lên sau

@all:tại thấy có 1 topic có nói sơ qua về việc không tốt khi để KHOANG CỔ và QUỲ nên sống chung nên e lập topic này để học hỏi thêm kinh nghiệm,theo e thấy thì 2 cái đó sống chung với nhau tốt,hỗ trợ nhau để sống,cũng ko đén nỗi KHOANG CỔ làm ảnh hưởng mức độ nở lớn của QUỲ,vậy theo các bác thì 2 thứ đó ảnh hưởng xấu hay tốt cho nhau ạ?mong được sự chỉ bảo tận tình ạ,tks all:applause:

2. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Cá khoang cổ và quì là hai loại sống cộng sinh với nhau ngay cả trong môi trường tự nhiên vì vậy nên trong môi trường nhân tạo nó cũng là một hệ sinh thái bền vững,ở viện hải dương học Nha Trang họ cũng có giới thiệu về hệ sinh thái này nên bạn cứ yên tâm mà nuôi nhé!Chúc bạn có một hồ cá biển đẹp!

3. new_boys

new_boys Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Huhu. Cho mình hỏi Domino là cá gì? Mình k bít.

4. sonofsun

sonofsun Active Member

Thích đã nhận:
    1
    [​IMG][​IMG]

Đô mi nô (Domino) là con màu đen có chấm trắng trên lưng; mổi bên một chấm, đồng thời ở trên đầu có thêm một chấm trắng nửa gống như hạt cồ cố (đô mi nô).
    Loài này rất khỏe, bất cứ thời tiết hoặc môi trường nước như thế nào nó vẫn sống tốt.
    Ở nhà mình do hệ thống lọc nước chưa tốt nên cá bị bạc màu, chứ cá này rất đẹp: đen như than nhưng nổi bật là chấm trắng trên lưng.

5. hoangduy

hoangduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    147
    hì hì,tks bác sonofson đã trả lời hộ e,cá đó ở ngoài mình gọi là vậy,ko biết bác new_boy đã thấy cá đó chưa nhỉ?ở HCM gọi tên là gì nhỉ?đúng là con này sống khỏe,quậy và dí mấy e khoang cổ chạy te tua,hic,nhưng cũng đẹp,mùa hè cá này cực rẻ,nghe đâu vài k 1 con,Tết tìm ko ra,kiếm được 1 con,hô giá 40k hic,,,,,chấp nhận mua 1 em chơi Tết luôn