Khoe bổi đầu năm.

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi Thuyet Truong, 19/2/11.

1. Thuyet Truong

Thuyet Truong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,725
    Last edited: 19/2/11
  2. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Vậy là con bổi này tổng kết cuối năm , gác lụp chuẩn bị cho ba ngày tết,
    Mùng 5 tranh thủ khai lụp

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:57 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:45 PM ----------

Mùng 6 thêm em này

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:57 PM ----------

Mùng 7 ở nhà tiếp khách cuối xuân XỈN
    Mùng 8 đưa các chú bổi ra xét duyệt
    Em này đã làm hai chu mồi của mình bỏ ăn trưa, dầm mưa ,phơi nắng suốt hai giờ đồng hồ , nói chung ngoan cố đưa váo lồng giam giữ sau này tính tiếp

Hai em này trẻ người non dạ tháy kẻ lạ là vào đánh , cần phải học hỏi thêm nên được tại ngoại về với thiên nhiên

Thân chào

Last edited: 19/2/11
  3. VTH

VTH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    A ...con bổi chuẩn ...vo thóc đãi sạn cho em nó là đúng rồi.........

4. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Nhìn kỹ mấy em bổi mình lại kết con mồi của bác hơn...hi...Con bổi này cấp mình khỏi chê nhưng còn mới nên nhìn cườm và qui chưa chuẩn lắm,nhưng không có gì đặc biệt.thân.

cugaydn and Thuyet Truong like this.
  5. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Mùng 10 làm thêm kèo cuối xuân

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:13 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:08 AM ----------

Các bác xem giúp em con này có ra gì không , cảm ơn
    Bổi về nè :laughing::laughing:

:applause::applause::applause:

Thân chào

6. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Với em thì con bổi này ( hình như bổi Thành phố ) quá đẹp, bài bản thì vô tư luôn. Mà hình như bác chủ nhân hỏi câu này là để tìm lý do nuôi thêm bổi hay sao ấy. Hí hí.

Chúc mừng anh.

7. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Chà cả năm im re mà đầu năm làm ầm ầm.
    Mồi Tuyển bắt hả Bác, nhìn Em nó lạ quá.

Last edited: 21/2/11
  8. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Mồi này là từ bổi nuôi lên đó chú Huân à, chơi cũng tạm được
    To : Bảo bổi này thuộc vùng đất thép Củ Chi đó, trận đấu không dai như con bổi trước chỉ 45phut nhưng rất cao độ
    Tên này gép vào tội sỉ nhục hai thằn cụt đuôi quá mức cho phép, từ xa chưa biết mặt kẻ xâm nhập trái phép nó đã hù dọa làm ần cả một góc rừng hihi:devil::laughing::devil:
    Tạm giam rồi tính sau

Thân chào

9. vongmaihonque

vongmaihonque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    376
    Bác Thuyet Truong nhân văn quá!!! Đúng là chơi chim phải có tính nhân văn như vậy chứ, nếu không thì một vài năm nữa lấy đầu Cu Gáy để chơi đây.

10. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Câu chuyện Xóm Cu
    Con hẻm nhỏ trong cái thành phố lớn đông dân nhất nước , yên bình như bao con hẻm khác vậy mà từ khi có một gia đình nọ chuyển về đây ở gia đình này nuôi chi gáy mồi thì con hẻm này có sự thay đổi .
    1- Có anh hàng xóm tên Lâm đến bắt chuyện và kể rằng. Trước đây tôi có anh bạn chơi chim cu mối trước khi anh ta lên đường đi NVQS Thì có giao cho tôi con chim cu mồi nuôi giúp và từ đó tôi cũng biết chút ít về cu mồi, và một lần về quê công việc bốn ngày khi trở về thì chú mồi đã chết vì thiếu nước, nên bay giờ tháy chú chơi cu mồi tôi lại mê quá, nếu anh thích thì tôi tặng anh con này tôi nuôi gần năm đã gù rồi đem về tập là chơi được , tặng luôn anh bạn cái lồng và hướng dẫn cách chăm sóc cẩn thận . Đến nay anh đã như thế này:applause::applause::applause:

Thân chào

11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bác thuyết chơi lại cu gáy rồi àh! vui quá . những con bổi ngày xưa ko biết giờ bác đã nuôi ra mồi chưa...

12. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Chào chú Thiện đã lâu rồi không gặp, thời gian qua là ở nhà tập máy con bổi, con bổi năm trước chú tặng anh cũng là một câu chuyện anh sắp kể ra đay

Thân chào

13. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    nếu nó còn sống và ra mồi thì nó là con bổi đến giờ nó vẫn là con chim rừng làm ae và cả em nữa mất ăn mất ngủ vì nó,

---------- Post added at 10:34 AM ---------- Previous post was at 10:21 AM ----------

bắt rất nhiều bổi rồi nhưng chỉ có 3 con thổ làm em phải đứng ngồi ko yên, con thổ của bác, con thổ rền em tặng cho bác Đoanngocanh và con sấm bầu của em... nhưng những con bổi ấy thật sự rất khó chơi bác nhỉ, nhưng em nghĩ một cao thủ mồi cây như bác ắt sẽ biết nó như thế nào . hồi ấy em cầm một con chim bể sau này là con mồi em đặt là con bể, sau rất nhiều lần đi gác nó ko gáy, hôm ấy cũng theo thói quen lúc 5h15 sáng treo lên khi còn tối, dợi trời sáng con bổi gáy con mồi em đổ gù...và cứ thế đấu gù qua lại rất lâu khoảng 100m, con mồi em phóng gù nó đứng đổ gù qua và nhập tàn cành thế, hai con gù đua, nó ko nhảy, chuyển qua gù căn nó cũng căn, con mồi em dập nó dập căn, và nhảy ra sau lồng đập cánh, con mồi em chui cái mỏ vào cóng lúa gù nó đập cánh, em tưởng mồi em bể lần nữa nhưng nó đứng chiêu trơn lỡ, con bổi gù con em gù và sau nước cuối con mồi em gáy gọi và chụp gù đúp vài lần nó đá, lúc ấy khoảng 10h trưa em bắt nó.cầm con bổi người em run rảy vì sướng mừng, sau đó em bắt thêm cành thế ấy 2 con thổ nữa, 1 con gián cánh và 1 con tấu thẳng vào lồng.em ung dung về kỳ vọng rất nhiều vào nó, có lẽ kinh nghiệm nuôi bổi ko có nên sau nhiều năm ko nổi cứ nằm dứoi sàn ngủ...và sau này em tặng cho bác hi vọng bác sẽ vui nếu nó nổi thành mồi.

14. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Cảm ơn chú Thiện , câu chuyện con bổi chú tặng anh theo list thì nằm ở phần sau ,mà hôm nay chú kể ra nên anh tiếp vậy
    2- CON BỔI KHÁC THƯỜNG
    Năm 2009 hội cu gáy TPHCM lên Di Linh gác cu và giao lưu cùng ace mê cu vùng cao nguyên , ngày về chú thiện có tăng cho tôi một con bổi cao nguyên làm kỹ niêm.
    Từ khi nó về ở trong nhà nó làm tôi mất ngủ hihi:):) , suốt thời gian trong ngày nó chỉ biết nằm ngủ vậy mà cứ hai ba giờ sáng nó lại nhảy lồng phành phạch tôi nuôi hợn 5 tháng vẩn như ngày nào chẳn gấy gù một tiếng , nhảy và nhảy. Một ngày đẹp trời nọ tôi quyết định Tha trước kỳ hạng hôm thả nó ra tôi nói với nó rằng ( bổi ơi tao thua mày )nó bay vút vào bầu trời mênh mông :x:x Từ đó nó được tự do bay nhày ngoài thiên nhiện
    Một bưởi sáng nọ tôi đang ở trong nhà thì có tiếng gọi tôi từ bên ngoài tôi mở cửa bước ra thì bà cô hàng xóm cầm trong tay một con chim gáy miệng nói ,,, chim của chú đây này ,,, tôi giật nảy mình hihi:devil::devil: tôi nhanh mắt đảo nhìn những cái lồng vẫn treo phía trươc vẫn không thiếu con nào, tôi nói không phải chim của con cô ơi của ai đó trong XÓM CU
    Tôi cầm con bổi trên tay nhìn kỹ thì ra nó là con chim chú Thiện tặng tôi đã thả ,chó vào lồng và tôi nhẩm tính từ ngày thả nó đến hôm nay là gần năm tháng :sick::sick:
    Vậy nó sống ở đâu, ăn gì, ngủ đâu trong suốt thời gian qua, và câu hỏi chưa có lời giải thích là
    TẠI SAO NÓ TRÒ LẠI ;););)

Thân chào

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Vậy nó còn ko bác đã nổi chưa, nếu chưa nổi bác gửi lại cho em em sẽ đưa cho bác một con khác để bác chơi, trong rất nhiều con bổi nó là con khó tính nhất ko phải vì chứng mà vì chưa đủ tuổi lồng và thời gian nên nó chưa nổi. em vẫn thích con ấy, thú thực khi tặng bác rồi em thấy buồn buồn hi hi có lẽ em hơi tham lam nhưng nó rất ấn tượng với em , thực ra nó ko đáng giá 50.000 đ nhưng có lúc 1.000.000đ ko dễ gì mua nổi phải ko bác. nếu bác tận mắt thấy nó chơi và đấu với mồi bác mới thấy cần phải nuôi dù ko nổi.

16. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Hehehe....kểu này thì bác Thiện cứ yên tâm, cu cò mà bác, quan trọng là anh em chơi với nhau vui vẻ thôi....quý nhau ở cái tình thôi !!! Bác Thiện đã tặng nó cho bác Thuyet Truong, rồi bác ấy chào thua nó rồi thả nó về với tự nhiên, vậy chắc là bác Thuyet Truong không có duyên với nó rồi, mà nay nó lại về, mà bác Thiện lại thích nó, vậy thì lần này bác Thuyet Truong sẽ vui vẻ tặng lại để bác Thiện cảm nhận được nó chứng như thế nào....cu cò mà bác Thiện....lần trước bác buồn buồn thì giờ bác phải vui lên vì sắp được tận tay chăm sóc và chịu đựng cái sự chứng của nó.... hehehe !!!

17. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    CHUYỆN XOM CU

:applause:1- tiếp

và đây chân dung anh Lâm

Thân chào

18. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Trời nhìn con Bổi thèm chỉ tội cái đầu hơn bằng tí.
    Chim ở đâu vậy Bác?

nguoidaugio thích bài này.
  19. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    chim đẹp đó bộ cườm nhuyễn chơi tốc độ, dập nhiêu, gù căn....cái đầu thổ nhìn ko chật đi đâu tẹo nào. sau này có chậm sào chút nhưng okê..đảm bảo sẽ mau nổi cho mà coi.

Last edited: 24/2/11
  20. Thuyet Truong

Thích đã nhận:
    5,725
    Trời nhìn con Bổi thèm chỉ tội cái đầu hơn bằng tí.
    Chim ở đâu vậy Bác?

Con bổi này số phận ngắn ngủi ông bạn hàng xóm hài lòng để lại nuôi cách đay vài hôm nhà bên cạch đóng cửa có tiếng động quá lớn làm nó giật mình nhảy tung trong lồng bị kẹt đầu chết liền sau đó ông bạn tiếc ngẫn ngơ, bổi này đánh ở Nông trường Phạm văn Hai ,Bình chánh ở đay còn nhiều con rất hay anh em tôi đang theo con đồng chụp chụp ô chưa thu phục được mà đã bắt lầm tới 4 chú thế mạng:laughing::laughing:

Thân chào