Khoe cặp lồng mi cũ

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi lehieuhp, 1/11/12.

1. lehieuhp

lehieuhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,970

Các bác đánh giá xem là cặp đôi này thuộc niên đại nào nhé?

2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    lâu lắm mới thấy bác Hiếu lên chơi cùng anh em, dạo này không biết công việc của bác đã hết bận chưa?. Cặp lồng này của bác do bác Tập làm nhưng lồng trống thì hơi lỗi vì phần tang chắc phải đến 4 mắt tre. Anh em HP thường chơi lồng triện vanh là nhiều, theo em cặp này phải tầm 4-5 năm rồi. Không biết em nói có đúng không mong bác chỉ giáo

3. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Khá khen KtsBim tinh mắt! nhưng không lỗi một tí nào bạn ạ. Hàng đặt, tre bờ nhé(không phải giang). Còn bộ vanh có thấy khác bình thường không? Vanh tròn xoe như tẩu thuốc chứ không phải vanh diếc thông thường, tất cả các mắt tre của nan nằm âm trong vanh thứ hai từ dưới lên. Chỉ chiện vanh dưới cùng thôi nhé. Tuổi lồng bạn đoán đúng gần một nửa thôi.
    P/s: lồng chưa có một tí dầu nào nhé, sơn ngay từ lúc còn mới, vừa nhờ cu em Tuấn (570 Láng) cạo xong. (Tiền cạo đủ mua đôi lồng chợ). Mấy bữa nữa rửa sạch phơi khô quét qua tí dầu bạn sẽ thấy sự khủng khiếp của bộ nan.
    Thân!

Last edited: 1/11/12
  4. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Thường thì lồng bác Tập làm từ trước tới nay là dấu nan vào mắt hoặc lên nóc lồng. Lúc đầu nhìn cặp của bác ảnh mờ nên em cứ tưởng là bác triện hết cả vanh. Bt bác tập làm là để vanh đầu tiên là triện vanh, bác không chụp tổng thể lồng và sườn cửa với bàn chiến để anh em có thể xem rõ hơn:D. Em không nói tang lồng là giang mà ý em là tang lồng của bác hình như dính 4 mắt tre thì phải?? Cặp lồng của bác chắc do lâu năm nên của cài đã có tý cong vênh....

5. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Cặp lồng này mình đặt 550k lúc giá của một cặp lồng đặt đại trà là 450k bạn ạ. Phải để dành một năm học bổng đấy, thời điểm đó học bổng 100% là 49,5k (năm 1998). Cách đây 6 năm vì có nhiều lồng và cặp này khá nặng (tre bờ mà) nên mình đã bán, 4 năm sau đó tình cờ mình gặp lại ở 1 cửa hàng chim trên mình phủ không biết bao nhiêu lớp dầu bóng, trông tội tội nên mình đã đón về vất ở xó nhà. Mình có thể tự hào mà nói rằng mình là người đầu tiên đưa ra ý tưởng dấu mắt tre vào trong vanh với Bác Tập. Ban đầu bác không chịu nhưng thấy mình đi lại nhiều qua nên phải chiều. Lồng bác Tập đời đầu không chiện vanh nhưng sau đó do ảnh hưởng trào lưu của lồng TQ nên có chiện. Theo quan điểm cá nhân thì mình thấy chỉ chiện vanh dưới cùng là đẹp, chiện nhiều rối mắt và khó vệ sinh. So với AE Hà Nội thì mình không dám, nhưng mình là người đầu tiên mang lồng bác Tập về HP, do tình cờ một lần đến chơi nhà chú Hậu ( Ngọc Khánh ) - Hội phó hội chim chọi HN lúc bấy giờ, chú này đặt lồng về chia lại cho anh em, ngồi giáp lồng hộ chú mình phải giật mình vì sao nó tròn thế, chân nào đưa ra cửa cũng được. Lúc bấy giờ mình mới chỉ cảm nhận đến vậy nhưng càng về sau thấy càng ngắm càng đẹp và có những nét tinh xảo mà không ai bắt chước được. Gần đây vì nhiều lý do nhưng có lẽ phần lớn là do thương mại nên Bác tập không trực tiếp làm nhiều công đoạn mà đi thuê về rồi dựng lồng nên mình thấy anh em đặt về nhưng không đạt...Vài lời chia xẻ có gì không phải mong bạn bỏ qua. Đang ở HN đấy mà không dám giao lưu với bạn vì sợ lại ngập vào mi thì chết, thông cảm mình nhé!

6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Phải nói bác cũng là người chịu khó lặn lội đi đặt lồng đấy chứ ạh.:D. Cách đây vài năm là thời hoàng kim của dầu bóng và sơn PU mà bác. Em thì chỉ mới được xem những cặp lồng từ 8-10 năm và nghe hóng hớt của các cụ nhiều nên cũng không rõ lắm, nhưng đúng như bác nói do ảnh hưởng của lồng TQ nên bàn chiến và gối cầu của bác Tập cũng triện đồng tiền. Em cũng phải công nhận là bác Tập làm có những nét mà không ai có thể học được, và tất cả mọi kích rất chuẩn. Em thấy anh em ở HP thường đặt của bác ấy làm là tre bánh tẻ và hình như gánh lồng vuông cũng do anh em HP đề xuất làm thì phải?? Em chỉ là hàng hậu bối có gì mong bác chỉ giáo thêm. Nếu bác ở HN thì anh em mình giao lưu tý cafe cho vui ( nếu được mời bác sáng mai ra vân hồ cafe ạh) Anh em giao lưu là chính mà bác nên bác yên tâm em sẽ tránh ko nói một câu gì về mi cả:D:D:D:D:D. Rất vui nếu được giao lưu cùng bác. Thân mến!

7. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Mình cuối tuần là phải về đi trực bạn ạ. Hẹn bạn dịp khác nhé. Dạo này không chơi mi nhưng lại mê mẩn cu gáy. Rõ khổ!

Khanh_Tung and KtsBim like this.
  8. ndmvn

ndmvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    923
    sao em ko thấy hình hài chi mô các bác nhỉ . Hix ko biết do mạng hay j nữa

Khanh_Tung, lehieuhp and KtsBim like this.
  9. magiamsinh

magiamsinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    177
    Toàn Kụ sành chơi quá. Tiếng tăm Kụ Tập lẫy lừng thế nhưng nhiều a e chơi vẫn ko biết mặt Kụ thế nên e show Kụ Tập lên cho a e chiêm ngưỡng vậy

10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Show nốt cả vợ đi anh ơi:d. sao không làm thêm ít khung cảnh cho anh em biết

11. Khanh_Tung

Khanh_Tung Member

Thích đã nhận:
    86
    Ông Mã cho tôi hỏi ông mặc áo kẻ xanh ngồi đối diện với nghệ nhân có phải ông mang 2 miếng gỗ hương vào nhờ cụ Tập làm cặp lồng chiến ko đấy, nếu đúng ông ấy thì tôi tin chắc hôm đó nhà ông Tập kiểu gì cũng mất trộm lồng nhìn nghi ngờ lắm

lehieuhp and KtsBim like this.
  12. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Và sau khi hai đứa đi Spa về

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

mê họa mi, magiamsinh and KtsBim like this.
  13. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Anh ơi chuyển lên cho bọn em đi em về cho đi Spa ở HN nó khoái hơn đấy anh ạh.

lehieuhp thích bài này.
  14. nuoigatre

nuoigatre Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    thời Bảo Đại còn ở truồng phải không bạn...................haaaaaaaaaaaa....vui nhé, lồng đẹp quá, nếu sơn đánh bóng lên nữa thì tuyệt vời

KtsBim and lehieuhp like this.
  15. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Tớ vừa thuê mất 800k để tẩy sơn cho hai đứa đấy, đừng có xui dại!

KtsBim and magiamsinh like this.
  16. haimayxuc

haimayxuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,745
    lồng này..của ông tập...sao mình thấy sàn chiến lồng đực..ngắn ngủn thế nào..???

lehieuhp thích bài này.
  17. lehieuhp

Thích đã nhận:
    3,970
    Ngày đó mới chơi thấy cái sàn chiến rời bác Tập làm nó cứ thế nào ấy thế là cắt ra gim thẳng vào sàn theo kiểu lồng thổ bạn ạ.

thansau and KtsBim like this.
  18. bachmivuong

bachmivuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,538
    Ngắn củn lủn mà thằng em ngó vẫn nghiện nhắm bác H ak hê hê. ướt bàn phím mất rùi hê hê

thansau and lehieuhp like this.
  19. cubig

cubig Active Member

Thích đã nhận:
    38
    có nhiều bác mê mẩn như thế bảo sao lão tập con ông tành nổi thế...........đúng là thời thế tạo anh hùng

lehieuhp thích bài này.
  20. huy_ngoclam

huy_ngoclam Member

Thích đã nhận:
    83
    lồng Tập ngày xưa thì đẹp rồi , ngày đấy chắc tầm 1 chỉ 1 cặp lồng