Khoe chú Chòe Đất

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi dientrung, 7/5/07.

1. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Gửi mọi người hình chú Chòe Đất của mình đang hót múa, mọi người xem và góp ý cho mình nhé.

2. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    CHú chòe đất của đientrung đẹp quá, múa được như thế này chắc là chim sung rồi .

3. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    con chích chòe đất này đẹp quá!Nhìn nó mà mê luôn.Chúc mừng bạn,con chim này bạn nuôi từ chim con lên hay là từ chim bổi,các bạn cho mình hỏi ở đâu bán chòe đất bổi chỉ mình với,các ơn các bạn.

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Chim của bác nhìn đẹp wá!!Tuy nhiên,bác chụp vài hình nữa thì dễ chiêm ngưỡng hơn!!!Có phải Chòe Đất người ta nuôi chúng với 2 lý do: thứ nhất là giọng hót(nhỏ hơn Than tí) và thứ 2 là điệu múa của chúng, phải k các bác?????Bởi vì e nhìn chúng múa đuôi và cánh rất đẹp!!!!
    @phuonggovap:bây giờ đang là mùa Chòe Đấy đấy bác!!!Bác ra Thuận Kiều tha hồ lựa chọn,130k/chú chim non,chim mới tập tự ăn mồi đc khoảng 150-200k/chú.Ra đó nhìn phát ghiền nhưng k mua đc vì chăm chim con tốn thời gian wá!!!!Chim bổi cũng có luôn đấy!!!!

5. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Mình chưa có nuôi chòe đất nên ko biết chòe đất hót có múa , hoặc xòe cánh ko , nhưng mình nghĩ chỉ có khướu . chào mào hoặc 1 số chim khác nữa vừa hót và múa , chòe đất củng như than, lửa , hót sẻ ko múa , trừ khi nó thấy đối thủ đứng gần nếu hót tự nhiên sẻ ko múa , trong hình của bạn ko biết là nó hót tự nhiên hay bạn để nó gần một con khác , nếu tự nhiên như vậy thì kiểu hót của nó thật khác với than hoặc lửa rất hay , với than muốn có bức hình như vậy ko khó chỉ cần cho nó thấy một con than khác hihihi

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Con này đẹp quá bác ạ!! bác có góc nào để coi được cặp chân của em nó không ạ??

7. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Lúc nào rảnh DienTrung chụp vài kiểu nữa đi, nhớ chụp lúc xòe đuôi cho đẹp, chú em này tướng khá quá!

@DienTrung: lúc post ảnh nhớ bỏ phần _m (_m.jpg) ở cuối link để ảnh lớn một chút coi cho đã.

8. ruacon80

ruacon80 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    932
    con chim đẹp thật.:laughing: thèm quá.
    Pác nào dành về giá cả thị trường cho 1 cái giá xem nào để xem mình có cơ hội sở hữu 1 chú giống em này không.
    Sáng chủ nhật có lên Tao đàn, chòe đất nhiều lắm nhưng hình như không có ai muốn bán.chắc phải kiếm 1 em chim non nuôi lên thôi

9. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    chú Đất này là đất con nuôi lên, đã 3 mùa rồi... cách đây 2 tuần chú rất căng... kè với lồng Than là chụp đòi đánh luôn :). Thông thường mình thấy người ta nuôi đất toàn từ Đất con lên chứ ít ai nuôi bổi vì Chòe Đất bổi rất nhát người nên khó thuần.

Mình chụp 02 bức ảnh này lúc để chú ta 1 mình, không kè với chim nào khác. Mình sẽ chụp một số ảnh khác và post lên sau.

Giá thị trường của một chú Đất như vậy khoảng trên 1 triệu/con.

10. phuonggovap

phuonggovap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Minh vừa ra Thuận Kiều mua 3 chú Chòe đất,1 chú là chim chuyền đang thay lồg 150k,1 chú bổi 45k,và 1 chú 1 mùa đã hót 120k,nhưng còn nhát lắm ,con bổi phải nói là rất đẹp,nó cũng không nhảy lồng lắm,nói chung là không nhát lắm,chỉ có con 1 mùa thì nó nhát kinh khủng,mình muốn các bạn chỉ giúp mình mua cuốn sách NGHỆ THUẬT NUÔI CHÍCH CHÒE ĐẤT ở đâu,mình kiếm khắp nhà sách rồi Nguyễn Văn Cử,NTMKhai mà khồg có,các bác biết hay có cho mình muợn hay bán lại cho mình vơi,mình rất thích nuôi than đất,hay các ban biết cách thuần hóa cung,hay chăm ra sao thì chỉ giup mình nha,à mà các bác cho mình hỏi,bây giờ là thời kì thay lông của chòe đất phải ko?
    Cám ơn các bác.

11. que_matrix

que_matrix Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Hình như không có cuốn đó đâu bác ơi. Có là có cuốn về Lửa, Than của Việt chương. Trỏng chỉ có vài trang sơ lược về Đất thôi.

12. Nguyen Minh Thu

Nguyen Minh Thu Member

Thích đã nhận:
    0
    chích chòe đất hiện đang có bán ở tiệm anh Hùng đường Hồ Biểu Chánh đó bạn , nhưng mình ko có hỏi giá. bạn đến xem thử nhé

13. QuangDT

QuangDT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    :laughing:
    Chòe đất tùy con thôi bạn ơi cũng như tùy con chòe than nhiều con đẹp mà ngầu thì giá lại khác , còn con đẹp tiền không mua đươch đâu!

14. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Con chòe đất của bạn đẹp đấy, nhưng bức hình thứ 2 sao 2 cánh của nó lại xệ xuống vậy?, còn cái mỏ trên nữa cho thấy hình như kém mồi tươi thì phải. Bạn chụp vài bức hình nữa ở các tư thế khác nhau cho mọi người xem đi

15. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    To binhnv ở hình 2 con chòe đất nó đang hù dọa con khác chứ không phải xệ cánh đâu, nhưng con này chưa khoe được 2 vệt trằng ở cánh. nhưng cũng có triển vọng lắm,
    Thực ra chòe đất mà căng lửa quá cũng phiền lắm, suốt ngày đòi đá , ít hót, thấy chim khác (đất khác, chim sẻ, chòe than) là nhẩy ra chụp, vậy nên đầu và đuôi xơ xác hết. Mình cũng có 2 con, hôm nào mượn được cái KTS cũng phải đem khoe thôi.

16. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Bác nói đúng quá, Đất nhà em xơ xác cả lông mặt cũng chỉ vì chụp lồng, soi lồng đòi đá mấy em se sẻ tới kiếm chác đồ rơi vãi nhưng được cái nó vẫn hót căng.

17. Tuancaukhi

Tuancaukhi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Em thấy ở chợ Mơ- HN có bán chim non, nhìn thấy thích quá. Cho em hỏi cách phân biệt chim trống và mái. Cảm ơn nhiều.

18. binhnv

binhnv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    124
    Theo bài viết trong diễn đàn thì toàn trống cả đấy bạn ạ, không biết có đúng không. Nhưng giờ này ra chắc không còn con đẹp.hihihi

19. lam long 7777

lam long 7777 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    wa ghê, bác nuôi nó lâu chưa.con nào cũng biết múa hết phải ko bác

20. lam long 7777

lam long 7777 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    con đó quá đẹp bác ạ, còn nữa thì bót lên đi bác.Quá đẹp rồi bác ơi,mua xứng đáng đó bác