Khoe con Chòe đất!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi TDPhi, 6/4/06.

1. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Sẵn có máy, làm vài tấm giới thiệu với các bác con Đất nhà em.

Sẵn sàng bảo vệ chủ quyền lãnh thổ

Hót và hót

Thỉnh thoảng hứng chí lên là múa nữa

2. quangkhuyen

quangkhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Con Chòe Đất của Bác đẹp quá!Bác nuôi nó lâu chưa?Em cũng rất Thích nuôi một chú nhưng khổ nỗi Chòe Đất ko thích hợp với khí hậu mùa Đông ở HN.Nhà em cũng từng nuôi mấy con mua ở SG"Loại Hàng Hiệu" lúc đầu nuôi nó Hót đã lắm có cả tiếng "Sổng" nhưng một,hai vụ sau khi thay lông ở ngoài này nó ko hót đc như lúc ban đầu nữa.

3. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Múa vừa rrồi em cũng có con chòe đất nhưng đến mùa đông thì hy sinh ......đúng là nuôi nó khó thật, nhất là mùa đông, trời nồm

4. hoangcavalli

hoangcavalli Member

Thích đã nhận:
    0
    đẹp nhì..đây đúng là chỗ tập trung của dân chơi chuyên nghiệp có khác...được mở mang đầu óc ra bao nhiêu :D

5. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Con đất của anh Thanhl đẹp nhể, dáng đều, đầu to. Mấy con đầu nhỏ nhìn chán chết đi được. Nó hót được mấy giọng vậy anh ? Anh có dợt thường không? Lúc trước em có môt con chơi được 2 mùa, qua mùa thứ 3 hót ít lại nên để lại cho đứa bạn chơi! Chim của anh được mấy mùa rồi? Con này giỏi lắm là qua mùa thứ 2 thôi!!! Đúng không nhỉ, bữa nào chắc phải thu xếp qua anh học hỏi quá!!!
    Spam tí: Đức (sơn ca) cứ đòi đi qua anh chơi hoài mà tại em hơi bận nên chắc để vài bữa em thu xếp ghé anh...

6. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Các bác cho em hỏi, con chòe đất này nhìn gần giống chòe than, giọng hót có giống nhau lắm không.
    Hôm nào anh thanhl ghi âm giọng của nó rùi cho anh em thưởng thức nhé!

7. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Theo mình thì con đất và con than giọng không khác nhau, có thể nói là giống nhau. Tuy nhiên đất hót giọng nhỏ hơn (vì nhỏ con mà lị), và cũng ít giọng hơn giọng than, ngược lại Đất có dáng đẹp khi nhảy hay hót thường đánh đuôi trông rât oai vệ...Mình thấy màu đen của nó là kết ngay ấy...

8. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Góp vào tí về con chích chòe đất:
    Thường chích chòe đất được nuôi từ chim con, nên tập cho nó qua lồng tắm và biết tắm từ đầu, chứ loại này không tập thì kể như không biết tự tắm suốt đời luôn và sẽ không có bộ lông ốp sát đẹp được.Ngoài việc tắm, nên chọn con nào có bộ lông mỏng không dày lông , không xù và đặc biệt phải liếng thoắng thì nhìn mới bắt mắt . Nuôi chích chòe đất trúng con nào không lanh lợi, cứ hay xù lông và không siêng hót thì chán lắm ! Những con như vậy bị chủ rủa là" cục đất" quả không ngoa ! Từ lý do đó, có người lại thích tuyển chim bổi rừng để nuôi, nhưng việc này phải kiên nhẩn lắm vì con chim rừng mới về rất nhát ( sợ nhảy liên tục ,bể đầu sứt trán - đến nổi phải cắt hết cánh để nó đỡ bay tông vào lồng). Sớm nhất là mùa thay lông sau nó mới đỡ nhát , quen lồng nên biết cách nhảy không va đầu vào thành nữa. Chim bổi chỉ hót giọng rừng rất hay, nhưng rất hiếm con siêng hót.
    Nuôi chim chích chòe đất con lên phải cho nó nghe thường giọng than để nó bắt chước giọng chích choè.Còn chim bổi thì dỉ nhiên khỏi cần.
    Trong khi chích chòe than làm tổ trong bọng cây trên cao thì chích chòe đất làm tổ dưới đất- thường là bên dưới luống đất được cày lật còn gốc rạ trong hốc đất ngoài ruộng! Chính vì vậy, chích chòe đất phải làm tổ và có con trước đầu mùa mưa. Nếu trễ hơn , có mưa , rắn sẽ ra khỏi hang đi săn mồi thì ...
    Con đất của thanhl đẹp lắm. Trước đây ngnghai cũng có 1 con rất hay , rất nhí nhảnh, được nuôi trong chuồng lớn ngoài trời nên lông luôn luôn đẹp.

9. pires07

pires07 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    910
    Ngoài con này, còn có một loại nữa là Tiểu Than còn nhỏ hơn và nghe nói hót cũng giống Than, nhưng mình cũng mới chỉ xem thui chứ chưa nghe hót bao giờ, các bác ai có up tấm hình lên được ko ạh?

Choè Đất được cái đen thui nên nhìn rất sạch sẽ, chim nhỏ nên lông nhìn bao giờ cũng có vẻ mượt mà hơn chim lớn.

Hồi đó em có nuôi một con chích choè đất con này ở dơ dã man, nhất định ko chịu tắm cũng ko chịu rời khỏi cái lồng của nó.

10. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    em cũng có 1 em như bạn nhưng con này lúc trước thì có qua lồng tắm nhưng từ khi chuyen hộ khẩu nên no ko tắm dụ hoài mà no ko chịu qua em liền chạy qua hỏi thì loại này khó chịu lắm đổi lồng mới thì no ko chiu qua nên phải dùng tay bắt nó ra rui nhúng nước nó mà con nay nó hot nhìu và hay nữa mà con tiểu than mà bạn nói nó ra sao ha? bạn mà bây giờ nó con bán không

11. pires07

Thích đã nhận:
    910
    Con tiểu than nó na ná như con chích chòe than nhưng bé tí xíu ah.
    Hiện tại thì ko thấy chỗ nào bán cả. có vẻ như ko phải là một loại phổ biến và chắc cũng ko có gì đặc biệt nên ko được mọi người để mắt.
    Ko biết có cao thủ nào từng nuôi chưa cho anh em biết thông tin cái.
    Mình cũng mới chỉ xem nó vài lần ở tiệm bán cách đây cũng khá lâu rùi.

12. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Trước thấy ở Hoàng Hoa Thám bán đấy, giờ không biết có còn không?

13. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Đây, ảnh của con Tiểu Chòe đó đây các bác xem nhé:
    [​IMG][/URL][/IMG]

14. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Vâng, chỏe đất là lòai rất nhát nước nếu không tập thì nó không biết tắm, Muggle nói chính xác chim nuôi từ bổi và đợt thay lông sắp tới là mùa thứ ba, thời gian đầu mới về tập tắm cho nó thật sự là khó khăn, thậm chí có những bữa phải bắt ra nhúng nước đến nay thì cu cậu đã tắm ngon lành rùi nhưng chỉ tắm trong lồng nuôi chứ nhất quyết không sang lồng tắm, sáng nào cũng vậy khoảng 7 giờ sau khi cho tắm nắng xong là úp lồng vào bát nước thế là cu cậu tự động tắm.

Nhóc nhà em vì là bổi nên khi hót vẫn thỉnh thoảng bị xen tiếng "tè...tè'' cố hữu của loài này, thêm nữa là do không có điều kiện để đi dượt nên giọng cũng không được phong phú lắm, được cái rất mau miệng nên hót cả ngày, từ sáng sớm (trước 5 giờ) cho đến tối, chùm áo lồng rồi vẫn còn hót, dạo này cu cậu đang nhái tiếng của se sẻ, cứ thấy chim sẻ bay tới là cu cậu "nói ngoại ngữ" nghe khá buồn cười.

15. pires07

Thích đã nhận:
    910
    xxxbopy post hình đúng roài áh.. công nhận nhìn lại cũng thấy đẹp phết !
    ko biết có ai nuôi chưa nhỉ, nó hót hay ko vậy?

16. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Mình ở SG có con Đất nuôi từ con còn đút mớm đến nay đã 10 mùa rùi mà vẫn đấu múa hót như xưa.Đợt trước có cho 1 anh bạn 1 con hay lắm đem ra HN nó chịu lạnh không nỗi đi lun tiếc đứt ruột.

17. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Em có cách cho nó tắm các bác thử xem được không nhé: Con chòe đất là con háu ăn mồi vì vậy khi mình cho tắm thì nên để mấy con sâu trong lồng tắm, nó nhìn thấy một lúc là nó nhảy sang thôi mà khi đó nó ko tắm thì mình xịt bắt nó phải tắm. Lúc trước em có nuôi một chú em toàn đóng cửa phòng, lấy cho nó một khay nước và để cạnh đấy là mấy con sâu cậu ta nhìn thấy là ra khỏi lồng luôn.
    Em rất hay thả nó cho bat lung tung trong phòng.
    Rất tiếc vì dịch nên gửi ông anh họ, ko chăm được nên đã hy sinh rồi. Bây giwof ko tìm được nữa, hiếm quá và đắt quá

18. km_rua

km_rua Member

Thích đã nhận:
    0

là thanh viên mới mong mọi người chỉ giáo
    mình thấy con chòe này cửa xxx khá đẹp đấy=P~

19. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Con này là con Tiểu Choè, thật ra con này chưa được đẹp lắm vì lông nó vẫn hơi xù bác ạ, nếu tóp lông, đẹp lắm. Đây là chim trong Nam, chỉ to cỡ như con chim Yến (bé hơn 1 chút) nuôi cũng như chòe Than & Chòe đất thôi mà. Giọng hót của nó thì thua xa 2 loại kia, tuy nhiên cũng không đến nỗi tệ lắm đâu!
    Em nói gì sai & thiếu xót, các bác sửa & bổ xung hộ em nhé!:D

20. km_rua

km_rua Member

Thích đã nhận:
    0