Khoe con gáy mới

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi tienbm, 25/9/04.

1. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,455
    Hôm nay tớ vừa tậu một em Gáy, bộ mặt của nó đây này (dã bảo được)

2. ketdv

ketdv New Member

Thích đã nhận:
    101
    Chú cu này bác chụp cận cảnh quá nên khó đánh giá vì không quan sát tổng thể được. Nhưng tay nghề của bác Tiến đã chọn thì yên tâm rồi. Chú này bảo được, gáy bổ mấy và giá bao nhiêu k vậy bác !

3. sat_thu_hongkong

sat_thu_hongkong New Member

Thích đã nhận:
    22
    bác Tiến chắc ko chịu đựng được thêm nữa nên chơi chim lại rồi. Con này được khoảng bao nhiêu tháng tuổi a bác??? đã hót chưa ạ.

Có khi em kiếm một con tặng nhà em, ông thích nuôi chim lắm. Hồi trước nhà có 1 con nhưng nó chả chịu gáy gì cả bác ạ. với lại nhìn thấy người nó cứ sợ, bay loạn cả lên???có cách gì ko bác.

4. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Con gáy này HÓT hay lắm ông Satthủ ạ! :lol:
    hì hì......

5. kantruong

kantruong New Member

Thích đã nhận:
    22
    Này các đồng chí ơi , tại sao không có bài về cách nuôi, chăm sóc cu gáy nhỉ. Nếu con Gáy không gáy ngày mà lại gáy vào ban đêm là sao nhỉ. Tôi cũng cho Gáy ăn thêm lạc, đỗ xanh dập, ngô non, thỉnh thoảng cho ăn thêm vài viên sỏi nhỏ tăng cường tiêu hóa..Vậy mà!!!
    Có đồng chí nào biết khắc phục giùm nghen.

6. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    Chào bác!

Khi xem các topic, bác chú ý chọn Tất cả các bài viết, sẽ xem được các bài trước đây.
    Còn về vụ Cu gáy gáy đêm thì em cũng chịu, chỉ tạm cho là có khả năng bác dùng áo lồng, che chắn kín quá nên Cu gáy nó không phân biệt rõ ngày và đêm, hì hì.......

Theo như cách bác cho ăn, đủ thấy bác cũng đã có nhiều kinh nghiệm trong việc nuôi cu gáy rồi.

7. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Con gáy nhà em thỉnh thoảng cũng gáy đêm, nhưng đấy là do nó bị đánh thức bởi người nhà dậy buổi đêm hoặc là có người ở bên ngòai làm trò gì đó. Con đấy rất thính, trông nhà khá tốt hi hi
    Vì vậy bác làm theo cách của cướp thử coi, xem có tiến triển gì không
    Chúc bác thành công

8. ketdv

ketdv New Member

Thích đã nhận:
    101
    Bác nói rõ. Con Cu của bác không gáy vào ban ngày mà gáy vào ban đêm là như thế nào? Ban đêm bật điện hay không bật điện. Nếu mà bật điện mà gáy là chuyện bình thường. Còn ban ngày, tuỳ thuộc vào chú Cu của bác là loại Cu như thế nào. Nếu là Cu mộc mới bẫy về chưa thuần thì rất rát, nếu thấy bóng người chắc là không gáy. Khi đêm xuống vắng bóng người mà vẫn bật điện sáng thì nó gáy thì đúng rồi. Còn nếu là cu thuần ( cu bẫy nhưng nuôi lâu thành thuần ) hay cu nuôi từ non lên mà ban ngày không gáy , ban đêm tắt điện tối om mà gáy thì con Cu này chắc là có vấn đề.
    Còn về nuôi cu: Thức ăn của Cu là Ngũ cốc, chủ yếu là lúa, ngoài ra có thể cho ăn thêm đỗ, vừng, kê, lạc... Để cung cấp thêm chất đạm và các loại chất khác cần thiết cho cơ thể. Trong cóng thức ăn nên cho thêm sỏi nhỏ để kích thích tiêu hoá ( tăng thêm sự co bóp của dạ dày ). Có người thi thoảng còn cho thêm cục đất để Cu ăn ( khi Cu thiếu 1 chất gì đấy )
    Cái quan trịng nhất nuôi Cu là phải hạ thổ để lấy sinh khí từ mặt đất. Tuần có thể hạ 1 hay 2 lần, mỗi lần khoảng 2 tiếng, tất nhiên càng nhiều và càng lâu càng tốt. Hạ thổ là để cả lồng chim ( có thể tháo máng đựng phân ) và để xuống mặt đất . Và cũng như các loại chim khác cũng cần phải tắm nước, tắm nắng, nhưng mật độ thưa hơn, 1 lần/ tuần vào mùa hè, 2 tuần/1 lần vào mùa đông là được rồi.
    Các bệnh mà Cu thường mắc phải là bệnh đau mắt và bệnh đi ngoài. Cả 2 bệnh này cần phát hiện sớm thì điều trị mới có hiệu quả cao. Kinh nghiệm chữa bệnh này tôi không có nhiều nhưng cũng muốn nói thêm 1 chút là: Cả hai bệnh trên khi Cu bị bệnh thì trước tiên và trong thời gian điều trị là nên hạ thổ ( kinh nghiệm xương máu đấy ) và có thể dùng thuốc của người để điều trị. Chẳng hạn nếu đau mắt thì có thể dùng thuốc nhỏ mắt để nhỏ. Nếu đi ngoài thì có thể dùng thuốc đi ngoài với liều lượng = 1/6 của người. nếu là thuốc viên thì có thể đút cho ăn trực tiếp, nếu là thuốc bột thì có thể hoà vào nước cho uống.
    Trên đây là 1 chút kinh nghiệm nho nhỏ của tôi có gì thiếu hay sai sót mong các bác chỉ giáo thêm.
    Tiện đây cũng khoe luôn con gáy nhà tôi ( không post hình lên được ). Con này được 3 năm tuổi, nuôi từ nhỏ lên. Giọng thổ bảo được đặc biệt rất mau miệng mờ sáng đã gáy và liên tục chỉ khi nào nghỉ giải lao để ăn hay xỉa lông cánh là nghỉ. Có nghĩa là nó phải gáy khảng 3/4 thời gian ban ngày ( kể cả bật điện ) Tối còn bật điện còn gáy.

9. kantruong

kantruong New Member

Thích đã nhận:
    22
    cám ơn các thông tin quý báu của các bạn !

Con Gáy của Tôi nuôi trên 4 năm ngày trước có hai con thì một con chuyên gáy ngày(con này đã qua đời) và một con thì lại gáy tối. Khi đó Tôi không để ý lắm, cho đến khi có Anh bạn cùng cơ quan nói đó là Gáy Ma thì Tôi rất cú nên tìm đủ cách chữa, từ thức ăn , khoáng chất ..trừ tắm đất là chưa vì nơi Tôi ở toàn bêtông. buổi sáng Tôi cho chim ra nắng, chiều tối mang vào và phủ áo lồng kín , nhưng cứ khoảng 21h trở đi là nó gáy mặc dù trên tầng tắt hoàn toàn điện.
    Chẳng biết thế nào mà lần!! :angry:

10. ketdv

ketdv New Member

Thích đã nhận:
    101
    Bệnh này như vậy là hơi lạ thật rồi. Có khi phải nhờ các lão làng như bác tienbm hay GC giải thích hộ bạn vậy. Nhưng bác tắm nắng từ sáng đến tối, nếu treo dưới gốc cây bóng dâm thì tốt . Chứ nếu treo ngoài nắng từ sáng đến tối thì chắc là không tốt rồi, có khi còn hỏng chim. Tắm nắng tốt nhất là vào buổi sáng.

11. cuoptrengianmuop

Thích đã nhận:
    425
    Vụ này thì em pó tay rồi.

Em chưa gặp tình trạng này bao giờ cả. Bác Ketdv cố gắng post ảnh con gáy của bác đi. Thêm nữa, bác mà thu được giọng gáy thổ đồng, bổ suốt ngày thì gửi cho em với nhé.
    Em về mồi con gáy của em. Con gáy của mình giọng tốt, nhưng không siêng gáy, em mua gáy mộc mà.
    Đúng là cho tắm nắng thì chỉ có tắm nắng sáng thôi, và mỗi lần tắm nắng thì ít thôi, đừng để lâu quá, chả có lợi gì.
    Các bác chú ý, trời Hà Nội trở rét, cần phủ áo lồng tránh gió độc nhé.

12. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,790
    Con Gáy của bác Kantruong chắc là nó bay từ Mỹ sang nên nó mới vậy chứ 0 phải gáy Ma đâu. Bác cứ bảo với bạn bác như thế he he.
    Theo em bác mua con mái về nuôi chung với nó xem sao, chắc là ku cậu đang tuổi dậy thì hì hì

13. hungthuoc

hungthuoc New Member

Thích đã nhận:
    176
    Toi doan con gay nay la chim non nuoi len .gay chac ko ben dau .Khong biet co fai ko cac bac
    Tôi đoán con gáy này là chim non nuôi lên. Gáy chắc không bền đâu. Không biết có phải không các Bác?

14. dat_dquoc

dat_dquoc New Member

Thích đã nhận:
    60
    Bác Tienbm ơi! Bác hãy chụp lại mấy kiểu của con Cu gáy của bạn đi. Để mấy bác có kinh nghiệm xem xét và cho ý kiến. Lúc trước mình cũng nuôi nhiều cu gáy lắm nhưng bị đau mắt và die... cuối cùng mình bó tay và không nuôi nữa, Nhưng bây giờ thì sẽ nuôi trở lại. Bác post hình lên đi để xin ý kiến và mình cũng sẽ tìm vài con để nuôi tiếp. Thank.

15. trict75

trict75 New Member

Thích đã nhận:
    33
    chim gáy đêm thì các bạn có thể chữa cầu may bằng cách sau . phải đem nó về với thiên nhiên có nghĩa là bạn đem treo nó ngoài vườn khoảng 1, 2 tháng . trên nóc lòng lấy nón lá cắt gọn chụp lên . chúc thành công

16. duybeo

duybeo New Member

Thích đã nhận:
    33
    Theo tôi thì chẳng có gì để lo lắng khi chim gáy đêm cả.cứ đem về vùng nông thôn gởi cho ai người qen nuôi hộ,thường xuyên treo ra cây là nó hết bệnh đó thôi.Thường thì chim nuôi ở các thành phố hay bị tật này,còn o nông thôn thì mọi ngươi thường ngủ sớm nên nó ít bị tật này.khi ta treo ra cây thương xuyên thì thì nó sẻ gáy ban ngày nhiều nên đêm đến là nó đi ngủ à(giống người qá hả).Cách này dùng cho cả chim bổi và chim thuộc tôi đả thử mấy con như thế rùi kết qả tốt đẹp cả đó

17. chimlong_cachau

chimlong_cachau New Member

Thích đã nhận:
    43
    E mới tậu đc e này 2 hôm nay. E tậu được e này của anh đi bẫy chim ngói,nghe a ta nói là về nhà đã gáy. Các bác xem rồi cho ý kiến về e này giúp e.
    Cảm ơn các bác nhiều

Tùng Vân thích bài này.
  18. duybeo

duybeo New Member

Thích đã nhận:
    33
    chào bạn

Theo tôi thì con này cườm thưa qá và cườm còn thấp nửa .Bộ mình thì được,đầu mỏ tạm ổn,còn phải xem nó gáy giọng gì nữa chứ.muốn chọn chim hay thì bạn phải đi bẫy hoặc là bạn phải biết nó gáy như thế nào,chứ bạn mua chim bổi mà không biết lai lịch như thế nào thì khả năng 70 phần trăm là chim dở đó.

19. chidung99

chidung99 New Member

Thích đã nhận:
    10
    Trời cu gi mà lông sáng quá cu này phải kêu nhiều rồi chớ bác, nuôi mau nổi nữa là khác. Cu này chắc là lẹ lắm coi ghê quá

20. Tùng Vân

Tùng Vân New Member

Thích đã nhận:
    176
    các bác nói đến tắm nắng làm e lại nhớ đến chú gáy của em . sáng e đi làm treo ra ban công , đến trưa về thì e nó đã khô cứng . ra đi kô nói một lời . e nhìn mà muốn khóc . vì nó là con chim hay . gáy nhanh như điện, và nhiều vặt lèo

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:14 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:19 PM ----------

chúc mừng bác tậu được chú gáy đẹp .phao trắng à bác