Khoe con vành khuyên xanh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi dientrung, 26/2/07.

1. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    Chúc anh em đại gia đình ABV và gia đình nhỏ - Chim cảnh một năm mới thật nhiều sức khỏe, thành đạt và luôn có chim tốt :).
    Nhân tiện mình gửi mọi người chùm ảnh chú khuyên xanh của mình, chú này chỉ mới đi gió thôi chưa líu, dạo này thấy chú ta chớp cánh hoài chắc là đang căng :).

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG] [​IMG]

Mọi người xem và góp ý cho mình nhé. :)

Last edited: 26/2/07
  2. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Con chim của Điền Trung xem trong như vậy là quá đẹp, lông sáng,chim như vậy là rất khỏe . NUôi tốt chim sẽ líu , nhưng phải thường xuyên tắm nắng, bồi bổ cào cào non và nhớ cho ăn thì phải cố định 1 loại bột để chim ổn định và tập trung cho líu .
    Con này chắc khoảng 2 mùa đổ lại vì chân chưa khô, còn về giống thì chim vùng nào vậy ?

3. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Anh Cuongdq đúng là cao thủ, nhìn biết chim 2 mùa đổ lại :). Em đang trộn cám em làm với cám của chủ trước cho nó quen dần với cám em làm... em không rành khuyên cho lắm nên cũng chẳng biết chim vùng nào, chỉ biết là khuyên xanh thôi :). Cám em làm chỉ có bột đậu xanh theo tỷ lệ 06 trứng/lạng bột. chỉ đơn giản gồm 02 thành phần thôi chẳng biết líu được không nữa.

4. cuongdq

cuongdq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    134
    Em quên cho đường à( 1 lạng 1 muỗng đường ) , thành phần bột như vậy là được nhưng phải cho đường . Lưu ý nữa là khi làm bột xong phơi khô và sấy cho thơm, đóng hộp cho ăn dần nhé .
    Khi nào đi dượt họa my nhớ mang theo VK đi luôn chim sẽ mau líu và dạn người .

5. anhtien0508

anhtien0508 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    427
    Con đó là khuyên Huế,tại ông bán cho anh Trung là ngườ Huế,chim 2 mùa,đẹp,mỏng lông,dài đòn,rất dễ chơi, chúc mừng anh Trung co con Khuyên chưa líu,kakaka

6. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    à.con khuyên này anh có bán không anh Trung,hôm bữa anh mua 3 xị mà chưa líu,nếu không chơi để em 4 xị nha.

7. cuoptrengianmuop

cuoptrengianmuop Super Moderator

Thích đã nhận:
    425
    Biết nói sao nhỉ?
    Anh Cường, anh Tiến nhận xét hết rồi, mình chỉ có đôi lời góp ý thêm thôi nhé:
    _ Để chim nhanh líu thì trước tiên phải là con chim hay, sau đó tới phần cám bã, mồi tươi + năng tắm và đi dượt.
    _ Khả năng là chú chim của bạn sẽ nhẩy lộn nóc lồng, có lẽ nên căng dây hoặc cài đĩa CD luôn thôi.
    _ Cơ bản mình thấy không nên để cóng cám hoặc nước ở cầu tròn, chim sẽ năng nhẩy xuống và dễ bị lộn về cầu ngang. Có lẽ nên để chim tập trung chỉ ở cầu ngang thôi . Cầu tròn chỉ là tiếp điểm cho chim bay nhẩy trong lồng chứ không nên để chim đứng lâu ở đó thành quen.
    _ Gài chuối nên để ở gần cửa lồng để mỗi lần cho chuối vào thì không làm ảnh hưởng quá nhiều tới chim. Miếng chuối hơi to, có lẽ chỉ cần tới 1/3 miếng trên/ngày là đủ.
    _ Cám có tới 6 lòng đỏ / lạng liệu có nhiều quá không? Cám nhiều trứng thì dễ mốc, khó bảo quản và thật thà mà nói, theo mình tác dụng không quá nhiều. Ý kiến cá nhân thì chỉ cần từ 3-4 lòng đỏ trứng / lạng cám là đủ đối với thức ăn bột (nên có bột nhộng, 1 vỏ trứng tán nhuyễn, phấn hoa, tùy mùa có thể thêm lạc...). Ngoài ra chủ yếu là mồi tươi và hoa quả chín ăn đều thì tốt hơn.

8. nguyenphuong

nguyenphuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nếu đúng chú khuyên này là khuyên Huế thì với chế độ cám như bác dientrung đã cung cấp nếu nuôi trên 1 năm thì em tin chắc rằng con này đã líu rồi. Theo em nhận thấy (qua nhiều năm nuôi chim) đối với chim Huế với bộ dạng như vậy và chế độ cám tốt thì rất nhanh líu, chỉ cần 1-2 tháng đi chuyện và >6 tháng là đã bắt đầu líu (chỉ 1, 2 tiếng) và >1 năm thì phải đạt đến 7-8 tiếng cho mỗi lẫn líu (độ dài giọng líu, chứ không phải thời gian líu). Chú chim này dáng đẹp và nếu líu thì rất bền (khuyên xanh Huế mi kép rất ít có và loại này chơi, đấu rất bền nên giá có thể cao gấp 1,5 chim bình thường)

9. dientrung

Thích đã nhận:
    102
    Cảm ơn mọi người đã nhiệt tình xem và góp ý. Theo chủ trước của Chú khuyên này cho biết chú đã líu rồi, nhưng có thể do mình đổi cám nên chú ta nghỉ chơi... mình đang cố gắng nuôi chú cho quen cám nhà rồi xem kết quả thế nào.
    to Cuoptrengianmuop: chú khuyên của mình không bị tật lộn mèo đâu... :), mình đã quan sát rồi, 02 cóng mình để ở cầu tròn là cóng cát khoáng và cóng sâu thôi, chim chỉ xuống cầu tròn khi ăn cào cào, cát và sâu.
    to nguyenphuong: chú khuyên của mình là khuyên Huế nhưng còn chuyện mi kép thì thật sự mình không biết nó có phải là mi kép hay không? vì mình trông chú ta cũng giống những chú khuyên khác thôi.

10. đức hậu

đức hậu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    121
    hôm nay trời đẹp và xanh xanh

con khuyên của anh dien trung dep qua theo em con này ko líu thì thôi líu thì to phải biết vì dáng này rất đẹp,cổ to líu to ,chân cao, mỏ đẹp,hình như chân đang đi ủng hay sao ấy chắc con nì cũng lau năm rồi đây

11. anhtien0508

Thích đã nhận:
    427
    Ghiền quá đi thôi,phải đi kiếm 1 em như thế về chơi thôi,à không,phải hay hơn mới đc,líu cho khuyên anh Trung nín luôn mới chịu,kaka

12. chichchoethan

chichchoethan Member

Thích đã nhận:
    14
    con chim khuyên này bác mua bao nhiêu vậy? đẹp quá bác ạ

13. Hiep_Ga

Hiep_Ga Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Con khuyên này cảu bác nhìn có vẻ mau mỏ nhưng dáng đứng thì ko được đẹp lắm . Mà sao bác cho ăn miếng chuối to thế . Chắc khỏi ăn cám luôn

14. trecontapchoi

trecontapchoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    chim đẹp..nhìn thích quá. Chụp ảnh cũng khéo lắm. Mướt 1 màu xanh mát mắt ^_^

15. anh_

anh_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    khuyên của Trung đẹp quá. Cho tôi hỏi Trung lấy cát o đâu cho khuyên vậy? Có phải cát nào cũng được không? Và có cần thiết không?

16. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Khi làm cám khoen nếu theo anh Trung thì nhớ bỏ đường vào thì đúng nhưng theo mình thì bạn nên bỏ tý muối vào nha tỷ lệ ít thôi 1/10 thôi nha bạn trộn đều lên với đường nửa nha vì trong muối có 1 số chất mà chim khi sống ngoài thiên nhiên rất cần. Mình thì kh còn chơi chim nữa bây giờ qua chơi cá la hán rồi . Mình đã nuôi chim khoen này từ năm 1996 đó nên có vài kinh nghiệm chia sẽ thôi. Chim của bạn đẹp đó nhưng nó còn xấu ở chỗ là "ngoái" cỗ nên nhìn chim hơi xầu. vài ý đóng góp mong bạn đừng buồn. Chúc bạn có chim đẹp

17. vinhbe

vinhbe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    em khuyên của bác đẹp quá. chúc mừng bác có 1 chú khuyen đẹp.