Khoe Em Đất Non Mới Lên Mùa Này ... !!!!!!!!

Thảo luận trong 'CHÒE THAN _ CHÒE ĐẤT' bắt đầu bởi subin, 24/8/11.

1. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    Tình hình là hôm nay ngồi rãnh không biết làm gì mà thấy em đất mùa này dạo này sung quá nên post lên khoe với anh em chơi ... mình rất thích em nó , mình nuôi em nó từ lúc còn nhỏ đút em nó ăn đến giờ cũng được 6 tháng rồi , giờ cả tháng nay em nó sung lắm , cầm trên tay đi ngoài đường cũng hót nữa , ra cội hót quá trời gặp chim là ra bộ nhìn rất hay làm cho mình càng lúc càng thích em nó , em này nuôi hơi cực là lúc tập cho em nó tắm nhưng cuối cùng thì em nó cũng tự qua lồng và tắm ào ào .... hjhjhj ... đó giờ nuôi đất con đút lên mới có em này vừa ý nhất , không tật lỗi gì cả , anh em xem đỡ nha , clip mình quay hơi bị rung vì không phải là dân chuyên nghiệp mà quay bằng cái điện thoại cùi nữa nên không rõ lắm , vì clip hơi dài nên mình cắt ra để upload cho nó nhanh , anh em thông cảm xem cho vui nha .... thanks mọi người đã ghé topic của mình ... !!!!!
    Clip 1
    [YT]5OpmBkEtNUs[/YT]
    Clip 2
    [YT]Ezc8zSrEIvw[/YT]

Last edited: 24/8/11
    ancaraven, Thaivl, bachlongsu and 7 others like this.
  2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    woa
    không uổng công bác nhĩ? có công mài sắt có ngày chai tay mà :)
    có sang nhượng thì hú e 1 tiếng ah :)

subin thích bài này.
  3. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    hjhj ... thanks bạn nha , đúng là có công mài sắt có ngày chai tay thiệt ... sáng nay mới đem ra hội chơi e nó làm thấy ghê lắm ... hjhj ... !!!!!!!

Last edited: 25/8/11
  4. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    hôm nay rãnh tranh thủ lúc đang phơi nắng em nó làm được vài tấm gửi anh em xem cho vui ... hình chụp băng điện thoại ko được rõ lắm anh em xem đỡ nha ... !!!!!!!!!!

bachua thích bài này.
  5. Ngọc_Quyên

Ngọc_Quyên Well-Known Member

Thích đã nhận:
    333
    đất con mùa đầu mà ra hình ra bộ chơi khá thế ? tương lai lắm đấy bác

subin thích bài này.
  6. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    hiii ... thanks bạn nha ... mình cũng hên nên mới sở hữu em nó ... !!!!!

7. mimoc

mimoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    154
    mình cũng mới tậu 1 em
    tương đối thuần rồi
    nhưng khổ mỗi nỗi là treo không bao giờ hót
    cứ phải để bàn, hoặc để dưới đất thì bắn thôi rồi

subin thích bài này.
  8. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    nếu vậy bạn phải chịu khó tập cho em nó rồi ... em đất của mình để đâu cũng hót hết cầm trên tay đi ngoài đường ko trùm áo còn hót nữa mà ... !!!!!!!!

9. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    "Hiện tại đang mê Chòe Đất". Hic. vác mấy con lửa nào dữ dữ lên đây anh cáp cho, bông có , đuôi trắng có, cánh trắng có. còn mấy con sâu thì khỏi nhé. Bữa giờ Huy nó có ghé lên em k vậy Tú?

10. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    anh nhầm em với anh Tú subin-bến tre rồi anh lộc ơi .... !!!!!!!!!!

11. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    bạn Subin chỉ cho mình cách cho đất sang lồng tắm với, hôm nay mình lùa mãi không sang, bực mình thò tay vào tóm đưa sang lồng tắm.Chim lười tắm thì không xong lông được, đất nhà mình cũng chim non mùa này, chưa xong lông, hót gió ác rồi.Giúp mình nhé!!!!!!!

Last edited: 16/9/11
  12. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    cái này là điều làm đau đầu 1 số anh em nuôi đất con .... mình thì cũng chỉ áp dụng một số phương pháp của anh em trên diễn đàn thôi ... lần đầu thì bạn cho thức ăn như cào cào , dế hoặc sâu và cóng nước cũng để bên lồng tắm ... bạn cứ đặt lồng chim và lồng tắm ở nơi yên tĩnh ít người qua lại càng tốt ... bên lồng kia bạn không nên để thức ăn bên đó ... nhớ là lần đầu thì không nên để nước bên lồng tắm nhé ... nhưng phải cân thận đừng để ai đụng đến lồng hoặc chó mèo làm chim sợ nhé ... bạn cứ làm như vậy khoảng vài ngày , khi bạn thấy chim bay qua bay lại ăn uống một cách mạnh dạn , thì bạn bắt đầu để một ít nước nhớ là ít thôi nhé rồi để vài con dế trong khay nước .. khi chim đói sẽ bay qua ăn và nhảy xuống thấy ướt tự động chim sẽ tắm thôi ...nếu như chim bạn thuộc vào loại cứng đầu giống chim mình lúc trước chỉ qua lồng nhưng không xuống nước tắm thì bạn cũng đừng nản chí ... lúc đó bạn lấy cây cầu rồi đục 2 cái lỗ ở cái khay nước rồi để cầu ở đó như vậy thì cầu sẽ gần mặt nước khi chim qua ban đầu thì không dám đừng lên cầu nhưng chút xíu sẽ tự đứng lúc này bạn cũng để ít nước thôi vừa qua khỏi bàn chân chim thôi vì cầu để sát mặt nước nên khi chim đứng lên cầu thì phần đuôi sẽ bị dính nước nhớ là để ngoài nắng một khi nóng chịu hết nỗi thì em nó cũng tự động xuống thôi bạn à ...nếu nhà có con chim nào biết tắm như chòe than chẳng hạn để kế bên khi con than tắm nước văng trúng em nó thì em nó thấy mát cũng phải xuống nước thôi .... nhớ là không ép chim tắm nhé bạn .... và trước khi tắm nên phơi nắng em nó để em nó nóng và tự động muốn tắm .... cái này đòi hỏi bạn phải kiên trì nhé ... nhớ lại em đất nhà mình nhiều lúc mình nản muốn bỏ luôn nhưng cuối cùng thì em nó cũng tự qua lồng lắm và tắm ... hjhj ... mình cũng tập chim mình bằng cách này vì chim mình thuộc dạng cứng đâu nên tập hơi lâu cũng khoảng nửa tháng em nó mới xuống nước tắm ...đây là cách mình tập cho em đất mình tắm nếu có gì sai xót thì anh em bổ sung vào nhé , mình chỉ biết nhiu đó thôi ... chúc bạn thành công nhé .... !!!!!!!

Last edited: 16/9/11
    tranvuongtn, PHIOMON and kieuanh like this.
  13. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    Cảm ơn bạn subin nhiều, mình sẽ làm theo cách bạn chỉ.Nhân đây mình kể chuyện mình tắm cho con đất non nhà mình, kinh nghiệm xương máu, xém thì trả giá 1 mạng chim...
    Trời đã về chiều, miền bắc mấy ngày ảnh hưởng của áp thấp, nhiệt độ chỉ 30 độ C, mưa gió nên trời lành lạnh.Chẳng hiểu ma xui thế nào mình thấy cái lồng đất ăn cám văng lung tung, trông hơi bẩn.Thế là xách lồng lên sân thượng. xả nước vào lồng (chim vẫn trong lồng). Chim nhảy lung tung, cháu nó nhi đồng thối tai không biết tránh nước -> nhảy vào dòng nước đang chảy -> ngã tủm vào chậu nước hứng ở dưới.Mình thò tay vào nước cấp cứu. Cháu nó phần sợ nước phần sợ người càng hết hồn càng nhảy lõm bõm, bơi chả được mà bay cũng không xong.Mình cũng rối trí tay khua loạn một hồi mới tóm được cháu nó, đặt lên cầu đậu...Sau đó vài giây ngó thấy cháu nó đứng trên cầu mà ngáp ngáp toàn thân run rẩy cổ vươn dài như đã uống một bụng nước...Nguy to, sắp chết vì rét đây.Ngay lập tức mình xách lồng xuống phòng ở, đóng cửa, trùm nửa lồng, bôi dầu gió vào áo lồng, chiếu ngay cái đèn bàn 60w...Cứ 30 phút lên ngó thấy cháu nó vẫn đứng bất động như hóa đá mà mình xót xa quá đỗi...Phải đến 3 tiếng sau chim mới hồi phục...còn mình được 1 phen hú vía.
    Đấy là chuyện cách đây 5 ngày rồi, giờ cháu nó đã bình thường như cân đường hộp sữa, mình cạch đến già kiểu tắm chim dã man đó nữa.Kể ra đây làm gương cho ace tránh đường...Chỉ 1 phút sơ sểnh mà có thể phải trả giá đắt!!!!!!!!

subin thích bài này.
  14. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    anh cho em hỏi em cũng có 1 con chòe đất non mùa này lên em cho ăn cám đậu phụng không ah mà nó ít hót lắm. chòe anh nuôi cho ăn thức ăn ji chia sẽ cho em với ! thank !

15. darlingloc

darlingloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    660
    Chào bạn. trong diễn đàn này có bài viết của bạn gì mình quên tên rồi (Sorry) viết về cách tập cho Chòe đất tắm rất hay, bạn chịu khó Search lại. Chúc bạn thành công. Thân

mimoc and kieuanh like this.
  16. subin

subin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    431
    hjhj ... mai mốt nhớ cẩn thận chút là được bạn àh ... đừng ép em nó quá đâm ra hư con chim luôn .... hy vọng em đất của bạn sẽ mau biết tắm nhé ... !!!!!

---------- Bài viết thêm vào lúc 05:42 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 05:40 PM ----------
    To hansonca: anh cho em hỏi em cũng có 1 con chòe đất non mùa này lên em cho ăn cám đậu phụng không ah mà nó ít hót lắm. chòe anh nuôi cho ăn thức ăn ji chia sẽ cho em với ! thank !

Chào bạn , đất của mình thì chỉ ăn cám bình dương + cào cào mỗi ngày 1 bịch + sâu thì tuần mình cho ăn 3 lần .... hoàn toàn không cho ăn sâu khô ...... chủ yếu là mồi tươi cào cào + dợt thường xuyên bạn àh .... nếu time đi dợt thì em nó sau rất là mau lên .... !!!!!!

Last edited: 20/9/11
  17. shukasa

shukasa New Member

Thích đã nhận:
    0
    đât hay wa,minh cung nuôi đất nè mà o bình dương ko co chổ dợt chim.có anh em nao BD ko vậy?

18. hansonca

hansonca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    trên này không có chổ dợt chim nên đành po tay thôi tự luyện ở nhà vậy !

19. choe_hl

choe_hl Member

Thích đã nhận:
    14
    Chòe bác hay quá, em cũng đang nuôi một em mùa vừa rồi lên, hiện cũng rạn rồi nhưng mỗi tội giờ chỉ hót chuyện, giờ làm thế nào để em nó căng lên vậy bác em cho ăn cám chòe, mồi tươi đầy đủ( sâu, Cáo cào, thỉnh thoảng dế nữa) mà vẫn không căng được, bác cho hỏi bí quyết với. chia sẻ qua mail bác nhé tuyến.t.an79@gmail.com em hay check mail hợn

20. dluan

dluan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    100
    hay quá bác àh! nhìn đất mùa này mà đã quá.
    mùa này e ko đc con nào. hy vọng vào 2e thì lại bị ngước ngước.
    bùn quá e cho đi luôn rồi :(