khoe thành tích máng 2 bóng

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi dung troc, 24/7/08.

1. dung troc

dung troc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    :D:D:Dsau vài ngày nghiên cứu e đã làm ra dc sản phẩm máng đèn đôi cho bóng 1m2.tuy chưa dc pro nhưng cũng là một sự cố gắng.cảm ơn các bác nhiều.......:D:D:Dcác bác thông cảm e chụp bằng camera phone nên ko dc rõ......:):):)[​IMG]

muoivankhatmau thích bài này.
  2. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    e làm bằng ống nước nhựa fi 14 cắt đôi[​IMG]

3. dung troc

Thích đã nhận:
    5
  4. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    các bác đưng chê tấm phản quang nhé.tay ko dc khéo nên dán hơi nhăn.nhưng e cho bóng vào thử thấy cũng tốt các bác ạ.nhìn kỹ e lắp cả tấm mica chống hơi nước nữa đấy ạ

5. tuanxit

tuanxit Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Tăng phô bạn để ở đâu vậy ? Máng đèn bạn làm cũng khéo lắm!

6. chabumkun

chabumkun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,186
    Chà, trông cũng công phu đấy nhỉ, nhưng sao ko thấy tăng pho, bạn dùng tăng pho điện tử à??? Chụp vài tấm chỉ tiết tháo lắp đi bạn, có gì anh e còn copy với chứ.

7. ViBi8x

ViBi8x Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Bạn mua cái loại mà điện tử í, chỉ có 2 đầu gắn bóng thôi, chấn lưu (chắc trong nam gọi là tăng phô) với tắc te nó include trong đó cả rồi..gọn nhẹ lắm

8. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
    bể mình cũng đang sử dụng thiết kế như thế này
    tăng phô bạn để ở dưới chân bể đúng ko

9. duc 13

duc 13 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    424
    bạn nên kiếm 1 miếng jì trong đó, che cái ống nước( cái mặc mà có bóng đèn chiếu xún nước áh, vì hơi nước bốc lên, làm cho tấm phản qua nó bị hư đó, hok còn phản dquang đc đâu!!!!!

10. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186
    Mình thấy tác giả nói là có gắn miếng mica che rùi đó bạn. Nhìn kỹ ảnh cũng thấy đó:)

11. chabumkun

Thích đã nhận:
    1,186

Bạn làm thế này đảm bảo không nhăn tẹo nào:
    - Trước tiên không nên dán cả tấm dài sẽ rất khó dán, bạn nên cắt ngắn thành từng đoạn khoảng 20cm rồi dán chồng mép lên nhau khoảng 0,5cm sẽ rất dễ và đẹp.
    - Bạn cần có 1 bình xịt tưới cây (loại nho nhỏ thui), cho nước vào và pha với 1 ít nước rửa bát. Cái này để chống dính khi dán.
    - Một miếng mút hoặc xốp, đừng dùng loại mềm quá, như cái dép xốp đi trong nhà là được, to bằng nửa bàn tay.
    Đầu tiên bạn xịt nước rửa bát vào chỗ cần dán, cứ xịt đẫm cũng được, rồi tách đề can một chút ra, dính vào vị trí đó, lột hết phần giấy ra áp vào. Lúc này đề can không dính chặt vào máng được vì ướt nên sẽ không bị phồng rộp. Bạn dùng miếng mút cà lên mặt đề can nhè nhẹ để đuổi nước ép ra mép đề can, lấy một cái khăn bông lau sạch nước đi, làm vài lần khi nào thấy tấm đề can phẳng phiu, không bị trượt đi là được, phần nước còn dư sẽ tự khô về sau. Tiếp tục đến mảnh thứ 2,3 cũng vậy. Sau cùng dùng khăn bông lau nhẹ toàn bộ cho khô, chỉnh lại nếu chưa đẹp và để ra một chỗ. Vài tiếng sau nước bay hơi hết đề can sẽ dán chặt vào máng mà không hề có vết rộp nào.
    Cách này mấy bác dán quảng cáo vẫn làm đó, mình học mót được làm thử rất ok.

muoivankhatmau thích bài này.
  12. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Theo kinh nghiệm của mình sao không tìm mua cái đầu đèn cho tốt, bạn dùng loại này rất dở, dùng 1 thời gian 2 chổ tiếp súc với đầu bóng đèn của loại này rất tồi.

13. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    e cũng đồng ý với bác HOANG2986 :)nhưng hôm e sốt rụt wa nên đi hỏi mấy hàng ko có loại tốt hơn đành dùng tạm.chấn lưu hay còn gọi là tăngpho e gắn luôn ở bên trên máng đèn luôn.ko biết hơi nước có ảnh hưởng đến tăngpho ko.hay là e dùng băng dính dán kín lại dc ko các bác.rất tiếc là ko có máy ảnh để chụp cho rõ để các bác góp ý.cảm ơn bác CHABUMKUN :)ý của bác rất hay.nhưng e lại dán mất rùi e sẽ rút kinh nghiệm lần sau.hihihi.......2 cái cục nho nhỏ lồi ra bên trong máng đèn đó chính là đầu lắp tắcte đấy ạ:D:D.e mượn máy ảnh rồi e sẽ up hình cụ thể lên sau các bác cho ý kiến...:D:D:D cũng nhờ có 4r nên e mới thành sản phẩm như thế này.cảm ơn cả nhà:applause::applause::applause::applause:

14. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    theo mình dc biết và nghe a e trên 4r khuyên thì m ko nên dùng chấn lưu điện tử.vì chấn lưu điện tử cho ánh sáng yếu hơn và hay bị đen đầu bóng lắm,độ bền của bóng vì đó mà giảm đi đó bạn.chấn lưu cơ,hay còn gọi là chấn lưu từ,tăngpho,thì khởi động cần điện năng cao hơn,lắp đặt phức tạp hơn,nhưng khi đèn sáng rồi cho ánh sáng rất tốt.và tuổi thọ của bóng lâu hơn...thân.....:):):) bi giờ làm j còn chỗ nào mà điện ko đủ cho chấn lưu từ thắp sáng bóng nữa đúng ko các bác:D:D:D:D xấu nhưng mà tốt bạn à

15. CA_CHUOT

CA_CHUOT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Chi phí hết bao nhiêu vậy bác ? đèn cũng được nhưng về mặt thẩm mỹ thì ko được đẹp cho lắm... có jì bác bỏ qua nhé !

16. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    mới làm lần đầu mà.nếu làm máng khác m chắc sẽ ok hơn đó.tổng chi phí cho cả 2 máng 4 bóng.ko nói đến bóng nha.hết 240.000đ.vậy là 120.000 một máng đôi.ko bit có đắt ko nhưng thêm kinh nghiệm.

17. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    2 cây đèn như vậy mà tốn hơn 300 k ( nếu tính cả bóng ).. thui để mình mua cho chắc ăn.. tks bác nhé... :)

18. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    bóng atman hay bóng jebo 1m2 chỉ khoảng 60k thui.thì hết có 240.000 thui

19. CA_CHUOT

Thích đã nhận:
    2
    bác có nhầm ko ? 240k hai máng chưa bóng + 2 bóng nửa ko phải hơn 300 k ( chưa tình tiền công nha bác :) ? mà nhìn cũng ko đẹp nửa, an toàn hay ko thì mình ko biết, thui để mình mua cho chắc ....

20. dung troc

Thích đã nhận:
    5
    m tính làm xong là 120k một máng đôi mà bạn.cộng với 2 bóng jebo 1m2=120k nữa có phải là 240k hông.:D:D:D