Khoe tiền bối lồng cu mới được tặng

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho Cu gáy' bắt đầu bởi nhan1234, 16/12/10.

1. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    hôm trước đến nhà người bạn chơi thấy kô dùng mình xin về , có lồng rồi lại chưa có chim mới mệt chứ hi, hi đang định đi xin nốt em chim nhưng ngại quá
    lồng bạn mình kô chơi để bẩn quá , về lau chùi đi trông cũng kô tệ, cái cửa này nhốt cu kô biết có bị sổng kô các bác

2. hna

hna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    984
    Lồng cu đẹp đấy nhưng hình như cái cửa lồng không hợp lắm, theo e bác thay đi! chúc vui.

3. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Trời ơi, bác giết người à, hay sao mà đưa cái lồng này lên hả bác, đẹp quá bác ạ, e xem xong ướt hết cả cái bàn phím trên cty e rồi bác ạ =P~=P~=P~=P~=P~............Mạo muội hỏi bác 1 câu nếu không phải bác bỏ qua cho e ạ, cái lồng này người bạn của bác đặt ở đâu thế ạ=P~=P~=P~=P~=P~=P~

chimcudaklak and Lamtich like this.
  4. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Cái lồng này đẹp thật! Kiểu lồng thì cũng giống như của các nghệ nhân khác ở ngoài bắc như mình đã được thấy trên diễn đàn: của bố bác Lộcct, của bác Giothoc,... Nhưng mình thích nhất là cái móc lồng hình đầu rồng và thứ 2 là cặp cóng tre. Quả là quá công phu. Nhìn nó tôi nghĩ ai chơi cu cũng ước ao có một cái treo trong nhà để ngắm nghía phải không các bác?

Hil, chimcudaklak, Lamtich and 3 others like this.
  5. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Giời ơi bác ơi, đã "giữ hộ" được cái lồng cho bạn rồi thì làm ơn nốt nhốt hộ con chim cho bạn luôn đi chứ. Thế mới là bạn tốt của nhau chứ lị !!!

6. giothoc

giothoc Bàn tay vàng

Thích đã nhận:
    7,809
    Chào ACE box cu gáy, kiểu lồng của bác Nhân 1234 cho xem là kiểu lồng Giáo Lữ ( AE cu cò ngoài bắc hay gọi vậy) do ông thầy giáo tên Lữ làm ra, hiện nay cũng có rất nhiều người làm được kiểu lồng này và sáng tạo thêm nhiều chi tiết đẹp và tiện lợi hơn nhưng những chiếc lồng do ông giáo làm ra vẫn được đánh giá cao ( ông giáo nay tuổi cũng đã cao nên số lượng lồng làm ra rất ít ). Kiểu lồng giáo Lữ có gốc ở vùng Bắc giang, Bắc ninh, không biết chiếc lồng của bác Nhân có phải là lồng giáo Lữ xịn không nữa nhưng nhìn bộ cóng thì quá pro .
    Thân !

7. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Cái lồng này khá cổ và đẹp, chỉ tiếc rằng nó bị gẫy mất hai nan. Bác nhờ mấy nghệ nhân làm lồng quả đào sửa lại cho đẹp. Thân

8. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    lồng đẹp qua bạn ơi. Thích nhất là cặp cóng tre, đẹp và tiện dụng. Các bác cho hỏi lồng này hiện giờ đặt làm mới giá bao nhiêu vậy, bao lâu mới có. cám ơn nhiều

Thuyet Truong thích bài này.
  9. nhan1234

nhan1234 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    401
    cám ơn các bác đã khen, lồng này gốc ở bắc ninh sản phẩm đầu tay của anh Thắng , bây giờ anh thắng làm lồng nhỏ hơn mẫu này và cũng đẹp hơn , phần nóc có đan thêm lá , phần nan gẫy do mấy chú chuột xơi em định sửa luôn thành cửa đổ thức ăn chất liệu bằng sừng trắng
    các bác thích hôm nào em sẽ bót thêm ảnh lồng gáy của thủy nguyên hải phòng trông cũng rất đẹp

10. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Bác Giothoc vào topic này đúng là chuyên môn của bác ấy rồi nên nhìn kiểu lông đã biết nay gốc tích và xuất xứ. Quả là cao thủ thật sự có khác, chỉ cần đơn giản thế thôi không cần nhiều lời là đã thể hiện mức độ am hiểu của bác về nghề chơi. Thật bái phục bác quá!
    Mà bác còn nợ mọi người bài viết về hiệu quả của việc nuôi cu gáy bằng lồng quả đào đấy nhá! Mong bác sơm sớm cho ACE cu cò được hiểu thêm về lĩnh vực này nha. Nhất là trong miền Nam như AE chúng tôi thì điều kiện để có một cái lồng như thế này còn gặp rất nhiều khó khăn vì nhiều lẽ, nếu tầm hiểu biết được mở mang thêm thì: "Ước ao + Quyết tâm = Thành công" đấy bác ạ!
    Trân trọng!

11. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Đẹp quá! Cái móc và 2 cái cóng trông rất hợp với lồng!Bác nên thay cái cửa đi sẽ đẹp hơn nhiều!Chúc mừng Bác Nhan 1234 nhé!

12. khacgatre

khacgatre Active Member

Thích đã nhận:
    63
    Lông đep qua pac, ca diên đan chay nc vai hêt rôi

13. trungdungbg

trungdungbg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    802
    em thấy lồng này không đẹp lắm vì chủ nhân đã đặt móc và mặt trước theo ý mình. chứ ông giáo lữ không làm theo kiểu đấy mà làm móc hình cò nói chung tất cả những gì ông làm trên chiếc lồng của ông đều hội tụ nhưng cái tinh tế và đúc kết kinh nghiệm của 60 năm làm lồng chim gáy nên em thấy những gì nguyên bản của thầy giáo lữ làm ra đều dẹp và rất giản dị lên nhốt chim vào nhìn rất hợp

phamxuanthinh, littlestar and giothoc like this.
  14. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    đẹp quá bác ạ .....nhưng nó bị gãy 2 nan rùi phải ko bác..

15. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    mình sắp có chuyến ra Hà nội, các bạn cho mình hỏi địa chỉ và số điện thoại của nơi làm lồng theo mẫu trên, cám ơn nhiều

16. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Lồng đẹp lắm chúc mừng bác nhưng cai cửa lồng hơi xấu không phù hợp với lồng, tốt nhất bác nên dùng các thanh tre cắm vào lảm cửa vì theo như thiết kế của lồng thì cửa lồng là các nan cài thì phải. Thân!

17. cubig

cubig Active Member

Thích đã nhận:
    38
    lống thì củng bt nhưng mình kết nhất cái móc lồng và cái giỏ thóc