Khoe trụ lan mới nhập tịch.

Thảo luận trong 'Hoa Lan' bắt đầu bởi GHT, 27/1/15.

1. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Vừa rồi GHT đi mua đào cho mit x tại cơ quan nên ôm về được khúc củi này, xin hỏi các Bác chơi lan là với gốc cây đào như thế này có thể ghép Lan vào được không ạ?

Gốc đào 40 năm tuổi của nhà vườn tiếc của khi bị chết nên đút gầm giường

GHT định gắn nó đứng vào cái chậu này bằng xi măng.
    Nếu ghép được Lan vào thì nên ghép loại gì?
    Cuối tuần làm tiếp ạ.
    (ghi chú: GHT thấy vẫn còn 1 gốc bon sai to nữa của ông bạn xin hộ, nếu ghép được thì tha về nốt hầu các cụ ạ)

2. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    Chúc mừng cụ.. cái trụ ý mà cột Đại châu nhỉ...ôi thôi fê lòi...

tronggiap and GHT like this.
  3. hieukape

hieukape Well-Known Member

Thích đã nhận:
    857
    Theo e thì không nên ghép a àh. Gỗ cây đào nhanh mục lắm, có khi chưa được 1 năm trong điều kiện ẩm ướt thì lũa đã hỏng. Góp ý với bác nên làm thành cây gỗ lũa , thêm ít cành giả, ra mua ít hoa đào hoặc mai giả loại chất lượng cao về gắn bác sẽ có một cây lũa ko khác cây thật là mấy đâu. E có vài lời như vậy, nếu có gì ko phải thì a bỏ qua. E thì hay ghép phong lan vào lõi cây mít,ưu điểm loại gỗ này là nhẹ, lâu mục vô đối, giữ ẩm rất tốt, nhưng bác ở trên này khả năng kiếm được hơi khó nhỉ.

Last edited: 27/1/15
  4. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Mình hỏi vài người thì họ cũng nói gỗ đào bị mục, nhưng thời gian mục khá lâu, nhất là cây có lõi gỗ già, gỗ đào đắng lại không bị mối mọt nữa nên cứ thử ghép xem sao. Chủ nhật này mình đi kiểm tra 1 cây đào bị chết cách đây 3 năm xem chất lượng gỗ phơi ngoài thiên nhiên nó có sao không. Thấy bác dũng cây (dungcay) chủ vườn nói bác ấy vứt góc vườn khá lâu rồi, dây tơ hồng bám kín nên ngại vào kiểm tra.

tronggiap and hoan-nc like this.
  5. x-youtoo

x-youtoo Chỉ yêu mỗi Lan thôi

Thích đã nhận:
    658
    Như bác bên dưới nói, không rõ gỗ, gốc đào chịu nước có bền quá > 3 năm không ... nếu trên 3 năm thì okies ... nhỏ hơn 3 năm thì thôi ... vì lan ngại động rễ ... (bám rất chắc) ... nếu gỗ mục thay mới là lan sẽ trễ chu kỳ sinh trưởng ...

Last edited: 28/1/15
  6. tronggiap

tronggiap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,146
    Cụ GHT coi lại thế nào chứ? Em thấy gỗ cây đào nhanh bị mục và rất hay bị mối mọt. Theo em thì cứ gỗ vú sữa mà cấy, không phải suy nghĩ, nhà em có gốc vũ sữa cấy lan năm nay là năm thứ 6 rồi, ngày nào cũng tưới nước, thiếu nắng,... mà em vẫn thấy ok, nói gì thì nói chứ với kinh nghiệm non trẻ của em khi trồng lan, có 3 điều tối kỵ:
    1 - Thay giá thể - làm ngắt quãng thời gian sinh trưởng của cây, ví dụ lan Ngọc điểm trồng cả năm mới ra được mấy cọng rễ, lá mới nhú lên được đôi cái, vậy mà đè đầu ra thay giá thể, thì thôi tốt nhất mua cây khác về trồng.
    2 - Thay đổi chỗ treo.
    3 - Thay đổi phân bón (loại phân, lịch bón phân).
    và còn 1 điều kỵ nữa là ngắm lan mà cứ đụng tay vào, nhiều khi điên hết cả đầu.

@GHT: Hôm tết dương lịch em có phượt vườn quốc gia Bù gia Mập, nhiều lan kinh khủng, nhiều nhất là họ Thủy tiên và Ngọc điểm, phải mỗi điều không chuẩn bị vũ khí chuyên dụng nên kết quả không khả quan lắm. Trên đường về qua TX Đồng Xoài, thấy người ta đốn vú sữa làm củi chất bên đường nhiều quá, xuống hỏi mua người ta lại không bán, nằn nì mãi người ta lại cho không 2 đoạn, mỗi đoạn dài hơn mét, đường kính khoảng 300. Chở về đến Biên Hòa 12h đêm, vợ ra mở cổng nói mỗi câu: Lấy phải ông dở!
    Có dịp vào miền nam, mời cụ ly cafe đá và ngắm lan, hút thuốc lào (thuốc Thái Bình) tại sân nhà!

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Nghe các cụ khuyên em dừng ngay cái dự án lấy gõ đào ghép lan, tìm phương án khác thỏa đáng hơn. Còn khúc đào kia em sẽ không lấy về nữa.
    Cụ Trọng Giáp làm em sắp lên cơn muốn phi ngay vào đó với cụ và các anh em ở Đồng Nai rồi.

bambangbing and hoan-nc like this.
  8. samicbv

samicbv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Ghép Lan bạn nên chọn gỗ bền, ko đắng thì mới lâu phải thay giá thể. Ghép gỗ mục, cay chưa kịp đẹp đã mục giá thể.. trồng lại, rất dễ gẫy rễ --> chột cây
    Ngoài bắc hay ghép Lan trên lua hoặc gỗ Nhãn, trong Nam thì hay dùng vú sữa
    Chúc bạn thành công