khoen líu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm chăm sóc chim khuyên' bắt đầu bởi PHIOMON, 7/12/11.

1. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    em lập ra topic này để ae tiện trao đổi vì một khi nuôi khoen thì khó nhất là em nó líu căng mà không hỏng chim......
    bác nào có kinh nghiệm share nhé:
    -lồng & phụ kiện cho chim: loại nào tốt nhất...như dễ vệ sinh, nhìn thoáng chim...
    -thức ăn: chim từ mộc tới khi hót rùi cách duy trì phong độ...cám con cò xay trộn trứng>>cám mua trộn cám cò>>cám mua hót ổn mừng... không phải tự làm huhu>>cám mua trộn cám làm>>cám làm...ăn bổ sung vitamin trái cây đều đặn....trái cây có vị chua thì cho ăn lúc sáng...trưa cho ăn loại khác..chiều cho nhịn...bác nào kỹ thì ăn trái cây thì sau 2 g mới cho ăn cám lại :(....
    -tắm, dợt: tối thiếu và hạn chế số lần thường thì tắm xong là thế nào...em chỉ cần nhảy vô vài lần bắt ra ngay không cho lội như vịt haha....
    -chọn chổ treo:ngủ và dợt tại nhà hạn chế bốc mùi vì người nhà la kinh lắm huhu
    đây là gợi ý của em ae nào thấy hay thì tiếp sức nhe...........

ancaraven, chimbochao and Phonglong like this.
  2. ndhai

ndhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    326
    Up cho bạn nè, AE ai có KN về các vấn đề trên thì vào chia sẻ, góp gió thàng bão mà. UP, UP UP !

ancaraven and chimbochao like this.
  3. vpt

vpt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    up luôn cho anh trai lên top gây sự chú ý để có nhiều kn thêm chia sẽ

PHIOMON and ancaraven like this.
  4. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    mình có mấy ý kiến sau:
    +Lồng: Về khoản lồng này thì tùy sở thích từng người.Lồng vuông Ưu điểm: thì chắc chắn dễ vệ sinh có thể gim vào tường .Nhược điểm:Chim dễ ngoái lộn Và mang đi dợt nhìn nó tức mắt khi xung quanh 1 đống lồng tròn.Lồng tròn thì dễ mang đi dợt vệ sinh thì cầu kì hơn 1 chút nhưng khi cho chim qua tắm mình vệ sinh chuồng trại luôn tiện cả đôi đằng.Mình vote cho lồng tròn.Còn phụ kiện cầu cóng thì tùy sở thích của các bạn.
    +Thức ăn:Chim mộc chưa vào cám thì mình cho ăn cám bavi sau khi đã vào cám xong thì cho nó ăn thúy tuấn 1 độ 1 thời gian con chim nó bớt nhảy và tắm táp ngon lành mình vào luôn số 2 xong nuôi tới khi nào thay lông thì hạ xuống 1.Còn nhiều cách khác nữa cái chính là cảm thấy phù hợp với con chim của mình
    +Tắm:Mình cho tắm vào lúc 1h trưa nếu có thời gian thì sáng cho tắm độ 7h sáng xong hửng nắng mang ra phơi nắng sớm rất tốt cho chim.Khi tắm cứ để nó tắm thoải mái nhảy ùm ùm cũng đc khi nào thấy nó ko tắm nữa thì cho ra đừng tắm kiểu nhứ nhứ.
    + treo chim:tất nhiên treo chỗ kín gió chuột mèo ko bò đc vào rồi ^^.

5. hunterzero

hunterzero Member

Thích đã nhận:
    25
    - MÌnh thì chọn loại lồng vuông vì dễ dọn vệ sinh và nhìn nó hay hay hơn lồng tròn.
    - Thức ăn thì chỉ cho ăn cám Phụng Hoàng dành cho khuyên vì ở chỗ mình ngoài Phụng Hoàng ra thì không có bán cám đậu xanh khác. Sáng 6h dậy mở áo lồng + châm cho mỗi con ít sâu qui (khoảng 10 - 15 con) treo lên cho tắm nắng rồi đi làm. Trưa về thì cho tắm (tuần khoảng 2 - 3 lần) + dọn máng phân. Xong thì móc vô 1 miếng nhỏ trái cây (nhà có gì cho ăn đó, không thì thôi). Tới 5h chiều là trùm áo cho đi ngủ.
    - Chỗ treo thì chỉ buổi tối trùm chim lại rồi treo lên sào cao cách đất khoảng 3m cho chim yên tâm ngủ. Mình chỉ có thể treo chim ngoài hàng ba của nhà nên treo hơi cao để tránh chuột và mèo hoang. Đem vô nhà là bị cạo liền. Thấy chim vẫn sung và hót đều...

6. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    chim mình nghĩ nên chọn lồng tròn vì chim khá nhỏ để xa có thể dễ quan sát...lồng vuông thì có mặt tiên mặt hậu nên chì ngắm với chú chim cực hay haha....
    chổ bác còn dc treo ngoài thật là may mắn chổ em mà treo thì lý thông ngay...bọn gian ác trời hại chúng nó nghèo tới ba đời không khá nổi haha...
    mình chăm chim rất kỹ nó không chịu lên mà chăm tèn tèn chỉ cần thể hiện mình quý con chim thì nó chơi mới kinh..bác nào giống em không hichic=>> con gái cũng thế hahahahaha

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:54 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:45 PM ----------

[video=youtube;hNlbCBs8AqQ]http://www.youtube.com/watch?v=hNlbCBs8AqQ&feature=fvwrel[/video]
    upup

tuanlv thích bài này.
  7. hunterzero

hunterzero Member

Thích đã nhận:
    25
    Hic...nhà mình tại hàng rào cao và bít ở phía trên luôn nên mới treo chim được chứ không là cũng bị đua luôn rồi. Mấy năm trước mới bị đua con sáo biết nói và mấy chậu kiểng quý của ông già nên ổng mới nâng rào cao lên và làm bít ở phía trên luôn đó chứ...hic hic...tổ cha cái bọn trộm mà....haizzzzzzz

PHIOMON and tuanlv like this.
  8. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Trộm thì đâu đâu cũng có các bác nên chọn chỗ nào an toàn treo .Thời đại này mình có của phải cố gắng dữ thui .Chứ bọn trộm ko tha cái gì đâu nghiện mà từ cái nhỏ nhặt nó cũng lấy ^^.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:27 PM ----------

Cái video này là con khuyên em thích nhất trên mạng ^^.

PHIOMON thích bài này.
  9. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    ôi bác cũng giống em mê chim ngoài thiên nhiên hót nhìn mà nước miếng nó cứ tuôn trào ực ực ...nhà em cũng bít kín mà có dám treo đâu nó chọt nó móc haizzz tội con chim làm cho con chim nó cứ trong nhà suốt hichic...giờ em mê khoen vàng quá do có cái vệt vàng ngay cái bụng và cặp mắt khoen trắng bóc to dày nhìn tê cả người

10. tuanlv

tuanlv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    779
    Bác ở trong nam thì khuyên vàng thiếu gì làm vài em nuôi thôi.Hì con trên video này nhìn kết kiểu bắn thò lưỡi ra ngoài cả phong thái nhìn rất tự tin hi hi.Nhìn cái họa nó kia dày cộp nhìn mê quá cái mỏ thì mỏng và lắm mồm thôi rồi.

PHIOMON thích bài này.
  11. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    cám ba vì chính hiệu: http://www.arowana.com.vn/forum/f305/cung-cap-cam-chim-ba-vi-chinh-hieu-72205.html.....

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:36 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:22 AM ----------

cám mình tự làm là ok nhất ạh vì không có chất bảo quản..làm nhiêu thì ăn hết nhiêu tuy hơi tốn công nhưng chim mình lên rất là chắc và không xuống bậy ...
    là cám của em đây ạh:
    đậu xanh(bóc vỏ) luột chín 200g, các loại bột ngũ cốc 100g, trộn đều sấy khô ...cho mật ong chúa lắc trong bọc nilon>>>>xong đóng keo