Khoen xanh

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi hms1993, 17/10/08.

1. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới tập chơi khuyên vàng dc vài năm, nhưng ở chổ em đang nảy ra phong trào chơi khoen xanh,ở các tiệm chim có ban khoen xanh rất nhiều. Cho em hỏi là khoen xanh nuôi có giống khoen vàng không? Thức ăn như thế nào? Em nghe nói là khoen xanh dc suất xứ ở miền Bắc, vậy khác khí hậu chim có sống không. cám ơn mấy anh trước :blushing::blushing:

2. Minh_vt

Minh_vt Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình đang nuôi cả khuyên xanh lẫn khuyên vàng,mình thấy cách nuôi 2 loại như nhau thôi bạn ạ, còn về khí hậu theo mình nghĩ khuyên xanh được vào nơi khí hậu quanh năm ấm áp thì tốt hơn vì mùa đông ở ngoài này cũng ko phải mùa tốt cho nó đâu , nó vẫn thích mùa hè hơn. Chỉ khổ mấy em khuyên vàng thôi,vừa phải xa quê hương vừa phải chịu cái rét dã man của miền bắc mỗi khi mùa đông về.

3. Omopcute

Omopcute Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    khuyên xanh vá khuyên vang nuôi cũng vây, phong trao chơi khuyên xanh đã và đang phát triển khắp cả nước, chính vì vậy các tiệm bán chim có rất rất nhiều khuyên xanh là đúng thôi, khuyên xanh có mặt ở khắp mọi nơi ở nước ta mà, nếu mình ko nhầm thì là thế, hì hì, vì mình cũng chưa đi cả nước được nhưng mà cứ đoán thế

4. khoenkhoen

khoenkhoen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    310
    Theo mình thì khuyên xanh nuôi khó hơn khuyên vàng
    1 Nhát người hơn
    2 Khó líu hơn khuyên vàng
    3 Khó khăn nhất là đường ruột của khuyên xanh kém hơn khuyên vàng rất nhiều . hay bị đi ỉa hơn khuyên vàng

5. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Các bác ơi có bác nao có ảnh của chú khuyên vang không post lên cho anh em xem với. Em nghe các bác nói khuyên vàng ma em chưa phân biệt được, bản thân em ở Quảng Bình là nơi thời tiết cùng gần giống miền nam, em bẫy 30 em mà em không thấy khuyên vàng nào hết.Bác nào có che em xem tí nghe. Em xin chân thành cảm ơn.

6. hms1993

hms1993 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình không có hình nhưng theo mình biết là khoen vàng thì ở càm nó có màu vàng tươi và khoen mắt thì dầy hơn khoen xanh.Hiểu biết còn nông cạn mấy anh chỉ em thêm :x:x:x:x:x:x:x

7. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Khoen xanh bộ lông xanh lục trên người và ở ức, còn Khoen vàng thì có màu vàng chanh.
    2 loài này cách sống và nuôi hoan toàn k khác gì, có người thích tiếng Xanh, có người thích giọng Vàng,thế thôi!Tuy nhiên,miền Nam thì thích Xanh hơn, ngoài Bắc thì chuộng Vàng

8. anh_qb

anh_qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    229
    Cảm ơn các bác đã cho biết, the các bác có biết khuyên vàng thường ở vùng nào thì nhiêu không. Em muốn kiếm một em nuôi thử xem thế nào, bác nào biết vùng nào nhiều hay có hình post cho em xem ti nghe.em xin cảm ơn:D

9. Nguyên Nam

Nguyên Nam Guest

Khoen xanh hay vàng đều tương tự nhau thôi, bạn cứ nuôi rồ sẽ rõ thôi đừng lo lắng, chúc thành công!

10. hadaigiahp

hadaigiahp Member

Thích đã nhận:
    12
    theo tôi nuôi cả hai loại ,khuyên xanh hay thì nuôi nhiều ,còn không thì ta nuôi khuyên vàng.nếu cả hai đều hay thì ta nuôi cả hai loại