KhÔng BiẾt CÁ BỊ BỆnh GÌ?

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi dc74, 2/10/07.

1. dc74

dc74 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    A E trên diễn đàn cho mình hỏi. Cá của mình được khoảng 4 ngón tay. Mình không biết cá mình bị bệnh gì mà thân cá bị bạt màu trắng hết, vây duôi trước đây đỏ lắm mà bây giờ bạt trắng, và trong suốt hết cả đuôi, vây thì đang bạt dần từ sau ra trước. Phần bụng và mang đã chuyển từ màu đỏ sang đỏ nhạt rồi trắng lần ra.
    Tình trạng cá vẫn ăn bình thường, chưa thấy dấu hiệu cụt đuôi.

Các bác có kinh nghiệm làm ơn cho mình biết cá bị bệnh gì k và cách chữa ra sao.

Cảm ơn nhiều!
    ~X(

2. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    coi chừng cá bị bệnh tuột nhớt

cẩn thận, cẩn thận. coi chùng nó bị tuột nhớt đó. mình đọc bài trên diễn đàn thấy các anh nói như vậy, không biết mình nói đúng không( xin đừng giận). Nó bị bạc màu mà có tróc nhớt không, nếu có tróc nhớt thì rất nguy hiểm, phải ra tiệm mua thuốc về trị ngay. còn nếu nó không tróc nhớt thì coi lại độ ph trong hồ, kiểm tra luôn nồng độ muối, và cho ăn thêm thức ăn tươi nếu bình thường cho ăn nhiều thức ăn khô và ngược lại. mình chỉ mới biết có bi nhiu. xin góp ý với bạn. chúc cá bạn khoẻ và đẹp nhe.#:-S :applause:

3. ChanhNhucaCanh

ChanhNhucaCanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    coi chừng cá bị bệnh tuột nhớt

mình xin nói thêm cái là nó bị tuột nhớt là do bị nấm quá nhiều( nặng), nếu phải thì coi bài trị nầm trên điễn đàn của anh Than tai la han. thân .#:-S

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Cũng có thể cá bạn đang bị lột đấy!
    Nếu thế thì bạn cứ chăm cá bình thường,đừng động hay quấy rầy cá nhiều vì giai đoạn này cá sẽ bị xuống sức.Từ từ sẽ qua thôi!

5. Haichuong

Haichuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    16
    Đúng rồi, hiện tượng như vậy là cá của bạn đang lột, không có gì phải lo lắng cả. Chỉ cóa điều không biết nó lột xong đẹp hơn hay xấu hơn mà thôi.:D . Chúc bạn may mắn