Không biết như thế có phù hợp không ạ, mong mọi người chỉ bảo

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi beckham46, 21/3/08.

1. beckham46

beckham46 Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác,
    Đợt trước mình setup bể thì mua nền trộn sẵn ở chỗ tập thể Thành công (gần hồ thành công - HN) mình setup 2 lần nhưng cây chỉ được khoảng 6-7 tháng là bị vàng, mình setup với thông số sau:

Bể 90*45*60
    2 bao nền trộn sẵn (10Kg)
    2 bao sỏi
    2 đèn Atman (25W mỗi đèn)
    Không có binh CO2

Trồng súng, la hán, Trân Trâu, trồng một thời gian thì cây nó ngoi hết lên mặt nước và lá thì vàng rồi chết dần chết mòn, trừ bọn Trân Trâu
    Lần này định làm lại, mình định dùng 1 bao (5Kg) phân nền trộn sẵn + 5Kg ADA, thêm 1 bóng đèn nữa. Mình sẽ trồng Trân Trâu, súng, dáy, ngưu mao chiên. Không biết như thế có phù hợp không ạ, mong mọi người chỉ bảo .
    Xin cảm ơn các bạn

2. giang229

giang229 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    mình nghĩ lỗi của bạn thiếu co2....mà 6 >7 tháng cây mới vàng lá mà trong thời gian đó bn ko sài co2 ==> quá pro^^... mình nghĩ bạn nên bổ sung phân nhét hay phân nước là dzừa rùi áh

3. YAMF

YAMF Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chắc có thể là do nền thiếu chất nên 6-7 tháng là nền yếu xảy ra hiện tượng như anh nói

4. langtuvn1991

langtuvn1991 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    nếu nói như anh Giang cũng đúng nhưng theo mình 1 hô TS ko bắt buộc phải xài CO2 nhất là đối với những cây dễ trồng,như mình tất cả các hồ trước giờ setup đều ko có CO2 ( vì ko đủ kinh phí và sợ nguy hiểm) nhưng cây vẫn sống tốt (đơn nhiên ko bằng có CO2 rùi).theo mình hồ bạn CDD ít hoặc ko đủ sáng, với luợng CDD là 10kg cho hồ 90 thì 6,7 tháng là muốn hết chất rùi.Theo mình hồ sau này bạn ko nên dùng xen lẫn ADA và phân nền trộn,bạn có thể dùng lượng phân nền trộn là 20kg

5. bom318

bom318 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nếu ánh sáng đủ thì không cần thiết phải có CO2, mà phân nền nêu không trồng những cây như Trân Trâu, Ngưu Mao Chiên thì không cần thiết phải có phân ADA, chỉ cần DBO là đủ. Nên tham khảo công thức trộn của bác Hovanten :)

6. beckham46

beckham46 Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn các bạn đã đóng góp, đợt này chắc mình thêm ít đèn nữa. Vì mua bình CO2 ko có loại nào thẩm mỹ một chút toàn bình chữa cháy thì tệ quá :)

7. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Mua bình chữa cháy về, sơn phết, vẽ vời hình này nọ vô sẽ trông pro đó bạn, với lại để bình co2 mình cất dưới gầm... đâu có ai thấy đâu mà sợ mất thẩm mỹ, mình nghĩ chỉ cần có cái hồ đẹp là được rồi.:devil: