không có bác nào thích chào mào ,e hỏi chút

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi hoamimai, 10/10/07.

1. hoamimai

hoamimai Active Member

Thích đã nhận:
    6
    tôi vùa chít 1 chú chào mào .tiếc quá.......?
    có bác nào hay chơi ko giúp e với .......thanks

2. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Bạn nuôi chim cách thức như thế nào? Bạn có thể post lên cho các fans chơi CM chỉ cho nhé.
    Chớ bạn chỉ viết vậy đâu ai biết cách nào giúp, và đâu ai biết chim bạn vì sao mà chết.

Chim chết trừ khì quá già hoặc là trời gió lạnh, chim bệnh. Cuối cùng là không có thức ăn đồ uống thì chết thôi. Chớ CM tôi thấy cũng rất khỏe và không khó để nuôi.

3. pepsi47

pepsi47 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Anh Bạch Đề nói đúng đó bạn ơi mình cũng nuôi chào mào nè dễ sống lắm ,mà chào mào lại ko kén ăn nữa mình cho ăn bột cũng được mà ăn trái cây cũng được ,nói túm lại là đừng để chó mèo lại gần là ok,sáng phơi nắng khoảng nữa tiếng cho nó rỉa lông rỉa cánh là hót suốt ngày luôn, đến nỗi nhiều khi mình phát bực luôn đó

4. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Bạn thử nói cách chăm sóc của bạn lên để mọi người cùng xem xem như thế nào mà chim của bạn về trời. Chào Mào là giống rất dễ nuôi, có gì bạn cứ hỏi bác BạchĐề ý, bác đó chuyên về Chào Mào đó.

5. hoamimai

hoamimai Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Con chào mào của em không bít bi sao , nó đang thay lông bình thường tự dưng ủ rũ .Em thấy vậy bắt ra coi thì thấy 1 bên cánh đang thay lông bị tụ máu ở đầu cánh sưng tấy.ko đậu lên được cầu ,em lấy cái kim khâu quần áo ,chích vào đầu cánh của nó và bóp hết máu ra ,sau đó bôi thuốc CLOSIT vào đó .Em thả vào trong lồng và chùm áo lồng lại .Nhưng con chim cứ mổ vào cho đau đó. Sau đó sáng hôm sau ............ặc.....ặc ,các bác giúp em với nhé không em còn đúng 1 con nữa cũng chớm bị như vậy

6. Bạch Đề

Bạch Đề Well-Known Member

Thích đã nhận:
    440
    hihi

Thật là loại độc không, chim tôi chưa bị như vậy bao giờ nên chả biết giúp bạn cách nào cho phải.

Tuy nhiên bạn có thể xem lại có sâu bọ gì hoặc bồ chét cắn, khiến nó bị vậy chứ chim thay lông. Nếu không đủ chất như cào cào, và bổ sung thêm lòng đỏ trứng thì chim yếu, có người chỉ cho ăn bột. Chim vẫn ra lồng nhưng lông không ra lẹ và mướt đẹp.

Bạn có thể bắt ra rửa nước muối, muuối hòa với nước lạnh. Xong cho nó tắm hoặc cho rửa lại nước sạch. RỒi phơi nắng, hy vọng vết thương lành lại.

Trên là những yếu tố mình thấy có thể xảy ra chớ, thật sự mình chưa bị như vậy cho nên chịu. Nếu ai đã gặp thì giúp cho bạn này nhé!

Thân,

7. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    BẠn xem lại cái lồng nuôi thử xem,coi chừng có vật nhọn hay thứ gì đại loại như thế .Hoặc là chim bạn bi con gì làm cho sợ quá nên nó tông loạn xạ làm dập đầu cánh!