Không đội trời chung với Kiến vàng

Thảo luận trong 'Hỏỉ đáp - kinh nghiệm' bắt đầu bởi NGOCUONG, 5/12/06.

1. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Trưa hôm qua bầy kiến vàng từ cây xoài xuống tấn công hai bé Manh Manh. Chúng bu kín người cắn tơi bời.Tưởng hai bé sẽ ra đi nhưng sáng nay thì còn khổ hơn là ra đi nữa: một bé liệt một chân một, một bé mù một mắt. Cách đây 2 năm em cũng đã phải một lần tiễn biết với một chú Chi Chi mào mua từ Đà Lạt cũng vì kiến vàng.
    Nay em thề không đội trời chung với kiến vàng. Các Bác có cao kiến dúp em chu di cửu tộc lũ chúng nó

2. minhhieubf

minhhieubf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    182
    Mua bột diệt kiến rắc vào đường đi của chúng, chết cả ổ.
    Đấy là biện pháp mạnh. Biện pháp nhẹ là lấy mút tẩm dầu luyn móc vào móc lồng chim thì kiến ko vào được,
    Kiến mà chết hết thì không có con bắt sâu hại ở cây đâu bạn ạ

3. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Kiến vàng có lợi cho cây trái. Thật là 1 bí ẩn khi nhiều loại tổ chim lại nằm kề loài kiến này, ngoài thiên nhiên, mà không sao! Trong khi loài kiến này đánh hơi rất tài các mùi cào cào, sâu gạo và bột trứng trong lồng chim. Mình đã từng mất 1 con thạch yến đá tay treo trước hiên nhà, và 1 tổ thạch yến cuối cùng cũng kết thúc do bọn này vào đúng đêm 30 Tết trong aviary!
    Chim cha mẹ thường chực dọn sạch phân của con ( ăn phân của con mới nở còn nhiều chất dinh dưỡng chưa tiêu hóa hết, hoặc tha gắp phân bỏ rất xa tổ) chắc ngoài mục đích dấu sự hiện diện của con, còn là để kiến không đánh mùi được?!

4. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Lồng K em thấy có bán kèm cái đĩa chống kiến mà. Chống kiến bò xuống từ móc lồng còn để lồng chạm tường hay cành cây thì cũng bó tay.

5. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Kiến vàng thì em ko biết chứ kiến lửa thì em diệt 1 phát là tiệt chủng luôn :D
    Nấu nước sôi khoảng 60-70l,dùng cọc đóng thât sâu tạo nhiều lổ xuống tổ kiến(xiêng ngang,xiên dọc càng tốt),sau đó đổ hết số nước sôi đó vào cha con nhà kiến chết ngắc hết :blushing:
    Cách này vừa diệt kiến vừa ko gây tác động hay ô nhiễm nào tới đất:applause:

6. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    hu hu hu, còn cách nào khác nữa để diệt kiến không vậy các bác ơi, nhà em bây h lại thêm cả kiến đen nữa. khổ quá

7. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Kiến đen hiền mùh nó có cắn ai bao giờ đâu
    ........................................................................

8. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Bột, và bột là kiến tự lây nhau mà chết. Ít nhát cũng được một thơi gian khá dài. Kiến thì ko bao giờ tận diệt được đâu ông ạ. Trừ khi ông bỏ nuôi chim. hehehe

9. xuanhuyss

xuanhuyss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    làm gì có kiến nào hiền hả bác . đói là chúng nó xơi tất . Nhà em bây giờ còn có cả kiến hôi nữa, ac ac ac

10. dientrung

dientrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    bác Minhhieubf có thể cho anh em biết bột diệt kiến như bác nói có hiệu gì không? của nước nào sản xuất? cách dùng thế nào? mình trong Sài Gòn không biết có tìm được loại bột như bác nói hay không?

11. TDPhi

TDPhi Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    673
    Nếu là loại của Trung Quốc thì mình đã hỏi mấy chỗ mà không có bán, không biết có còn chỗ nào bán nữa không? Loai bột của VN sử dụng không hiệu quả, mình đã thử nhưng chẳng thấy kiến chết gì cả vẫn sống khỏe!

12. ngnghai

ngnghai Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    1,681
    Ở nhà mình thường dùng bình xịt muỗi ( hiệu Raid Max#1 của hảng Johnson sản xuất tại VN), thấy diệt được tất cả các loại kiến!

13. minhhieubf

Thích đã nhận:
    182
    Có 2 loại bột,
    Loại 1: hòa với nước và phun vào ổ hoặc nơi kiến hay qua lại kiến sẽ chết và con đường đấy kiến sẽ ko dám đi lại trong 1 thời gian ( cỡ 2, 3 tháng ) cái này em thử rồi, không mùi, vị. ( cái này của VN hay TQ đều có) em dùng của VN
    Loại 2; bột trắng như bột mì, cái này em mua của viện Vệ sinh dịch tễ sản xuất tại HN. hồi trước em mua thì nó đựng trong cái lọ nhựa to hơn lọ thuốc nhỏ mắt 1 tí, hiệu quả tức thời, kiến đi qua là chết ngay, ko chạy thêm 1 buớc nào nữa. Hiệu quả kéo dài cho đến khi mình quét hoặc lau nhà thì mới hết.
    À loại này còn có cách dùng như sau: lấy bút lông chấm vào bột rồi khoanh tròn chỗ treo lồng là kiến bất khả xam phạm ngay.
    À quên: Nhà bác nào có trẻ nhỏ thì cẩn thẩn, đọc kỹ hưỡng dẫn sử dụng trước khi dùng.
    Chúc các bác ko bị những tai nạn đáng tiếc bởi lũ kiến gây ra[/QUOTE]
    @ bác Thanhl; em sẽ ra chỗ viện VSDT hỏi xem có không, nếu có em sẽ mua tặng bác 1,2 lọ để có gì bác share cho mấy anh em bị kiến hành hạ:D :D .
    Thứ 4 tuần sau em có người bạn từ HN vào. em sẽ gửi cho bác. bác PM cho em số ĐT và địa chỉ nhé. Hình như cái này chỉ có ngoài HN thôi bác ạ. Còn hàng TQ thì đâu cũng có hết

14. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em nghĩ giết kiến là giải pháp tình thế, lúc nóng giận tất cả chúng ta thường muốn làm vậy.

Nhưng làm gì có ai giết được hết cả 1 tổ kiến.

Trong chương trình thế giởi động vật để quan sát đường hầm của 1 tổ kiến người ta đã phải đổ ... vài chục tấn ximăng nước vào tổ. Sau đó khai quật và ... ngoài sức tưởng tượng ..., ko ai nghĩ công trình có thể lớn đến như vậy ...

Chúng ta chỉ có thể ko cho chúng xâm phạm đến 1 số lãnh thổ chúng ta cai quản bằng cách chặn đường đi của chúng: dùng nước, các loại hóa chất như dầu hoả, mỡ, các loại thuốc tổng hợp ...

15. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Mà em thấy dùng bình xịt côn trùng hương chanh đó , diệt kiến tốt hok gây hại cho mọi trường mùi rất thơm

16. Amoro

Amoro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Hình như cái đó ko phải xi mang,cái nước đó hình như là nhôm hay chì đun cho nó chảy ra roài đổ vào chờ nó nguôi rồi khai quậc :)

17. phongqn

phongqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Kiến vàng à .. một loại khoái khẩu của các loại chim mà ,đúng là( chim ăn kiến , kiến ăn chim ) nói vậy thôi chúng ta cũng ko nên tận diệt loại kiến này làm gì chỉ cần phòng chống cho chúng khỏi làm hại đến chim là được , loại kiến vàng này rất hung hản sẳn sàng tấn công bất cứ ai xâm phạm vào tổ chúng hay thậm chí đứng gần tổ nó , nhưng nó cũng đã bị tuyệt chủng ở một số nơi do nạn bắt trứng kiến làm mồi cho chim hoặc cho cá ..

18. duybeo

duybeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    hic

em thi` đơn giản lém, hehe bào đảnm thàng công 100%.càc bàc mua regen 2 lúa đỏ(của hàng thuốc trừ sâu có bán đó)trộn với cá xay rồi đem trét dưới gốc cây có kiến là chúng nó en xong chít hết.hehe.nhưng mà sau đó các pác phải dọn chổ cá đó đi hông là nó hôi lém đầy.hehehe