Không hiểu vì sao cá chết???

Thảo luận trong 'Phòng - Chữa bệnh cá Đĩa' bắt đầu bởi maybien, 3/9/06.

1. maybien

maybien New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em vừa bị chết mấy con cá dĩa :crying: :crying: nhưng ko biết nguyên nhân vì sao. Số là mỗi lần nó gần chết, thì nó lên mặt nước ngáp ngáp, nhịp hô hấp có vẻ gấp. Em đoán nó khó thở nên đã bật máy sủi cho tăng ôxi. NHưng chả có tác dụng gì. Mong các cao nhân chỉ giáo cho em cách cứu chữa, để lần sau có hiện tượng như vậy em còn cấp cứu kịp thời.

2. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    bạn có thể thừ như vậy xem : thay nước 50% rùi chăm thêm 50% nữa vào ( có phơi) sau đó cho chạy o2 , thêm ít muối hột sát khuẩn , vì cá đã có tri6ẹu chứng thì hay mắc bệnh lắm .

3. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình có tài liệu ghi là cứ mỗi 100 lit nước thì cho vào 1 muỗng cafe muối ăn. Mình vẫn làm theo cách đó nên cá mình ko có " buồn ngủ " mà ngáp như cá của bạn :D

4. handtohand

handtohand Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá dĩa là loại cá khó nuôi vì chúng hay bệnh vì thế có thể cá của bạn đã bệnh lâu nhưng do bạn ko biết nên chúng mới chết nên nếu sau này chúng có những hiện tượng tương tự bạn hãy quan sát kỹ xem bên ngoài chúng có bị gì hay o và có những hiện tượng bất thường nào khác ko.

5. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    anh phải coi mang nó có bị sưng ko !! cá thở gấp phần lớn là do mang cá có vấn đề..có thể do nấm hay do kí sinh trùng...lần sau bị cứ bỏ thuốc trị nấm vào xem..đừng có lần nào cá bị như vầy cũng chữa 1 cách..chữa nhiều tự sẽ có nhiều kinh nghiệm thui !!

6. taptanh

taptanh Member

Thích đã nhận:
    0
    100lit mà bỏ có 1 muỗng cafe muối hột "ăn" thôi hả. Theo mình biết thì phải cho vào muối hột (muối không iot) với tỉ lệ khoảng 1/1000, tức là 100lit thì cho vào khoảng 100g muối, bỏ từ từ và tăng dần cho đến khi đặt được nồng độ đó.

7. maybien

maybien New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các đại ca chỉ giáo, để em thử xem thế nào các bác nhá. À bác mynlove ơi em là girl chứ ko phải boy đâu bác ạ!

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    100l mà 100g thì ko xi nhê gì đâu bạn ơi...
    Phải cỡ 500g/100l cơ...
    có thể cho hơn nữa...Hồi cá tớ bị "ghẻ lở" còn chơi hẳn cỡ 600g hay 700g /100l cơ...

9. mecakieng

mecakieng Member

Thích đã nhận:
    1
    như vậy lỡ nước có mặn lắm ko anh ? Trong tài liệu of em nó ghi là vậy ah'

10. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    các anh em ơi ngày trước khi chưa vào diễn đàn ta em có cập cá vàng bị nhiêm 4 trùng máu , có hỏi bác lãng ( đt) thì em dược biết là theo công thưc1 : 100lít cho 200muối hột nhiệt độ là 28 độ đó , nhưhg theo em đối với cá dĩa ta có thể sử dụng thế hay cho nhiều hơn ...vì ca1 VÀNG theo em ko THỂ CHỊU ĐƯỢC NƯỚC CÓ MUỐI , có thể là thoáng muối ... còn muối ăn thì em chưa từng thấy hyay sử dụng ...nhưng em vẫn hay nghe nói đến muối hột thui ...hi vọng là giúp ít gì được cho anh em

11. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    hơ?
    tớ gặp bác Lãng thì bác ấy bảo ít nhất để dưỡng cũng cỡ 500g/100l

ko phải tớ khoe khoang gì, em tớ là bạn học chung với con bác Lãng...

12. maybien

maybien New Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy bác trong thành phố có festival sinh vật cảnh mà chẳng up hình lên cho anh em Hà Nội xem với. Có ai có hỉnh thì up lên làm 1 chủ đề mới đi!

13. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Ở đây http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=9033 có đủ nè, sao ko xem????????????????

14. duyliem

duyliem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chắc cá của bạn bị bệnh rồi vì thế bạn nên súc hồ cho thật sạch ,bỏ muối vào ngâm để hạn chế bớt vi khuẩn bám vào thành hồ còn xót lại để các con cá sau này khi thả vào chúng không bị mắc bệnh cũ

15. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    @ddhuans: cái đó là cá vàng chư cá dĩa thì khác anh à
    mấy anh em ta cũng nên lưu ý là nhếu bệnh đó mà ta ko chữa dứt mà cứ lơ đễnh thì có thể cá sẽ mắc lại mà khó chữa hơn lúc trước đó ( cũng 2 loại bệnh) do cá đã ko còn mấy sực đề kháng của cơ thể để chống chịu

16. Edmond

Edmond Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể cá của bạn bị ký sinh trùng gọi là Gill Flukes. Những ký sinh trùng này ký sinh trên mang cá, hủy hoại hệ thống mang là nơi đảm nhận chức năng hô hấp của cá làm cá chết do thiếu dưỡng khí. Bạn vào link sau đây để tìm hiểu thêm về chứng bệnh này (sorry bạn nha, tài liệu này bằng tiếng Anh) http://article.discusnews.com/cat-02/flukes1.shtml

Last edited: 21/9/06