Không nên dùng sỏi có vỏ ốc và san hô.

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi fahsailam, 3/4/06.

1. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Mấy ngày qua tôi có gặp và nói chuyện với một số bạn chơi hồ thủy sinh. Đa số vấn đề mà các bạn gặp phải là pH của nước trong hồ cao từ 7.5-8.5 cho dù đã xài Co2. Khi tôi hỏi hoặc tôi thấy thì tất cả các bạn ấy đều dùng sỏi có trộn vỏ ốc và san hô. Vỏ ốc và san hô là nguyên nhân làm cho pH của nước trong hồ tăng cao và nó sẽ ảnh hưởng đến việc phát triển của cây thủy sinh. Tôi một lần nữa khuyên các bạn không nên dùng sỏi loại này làm nền hồ thủy sinh.

Last edited: 3/4/06
  2. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Đúng rồi các bạn ạ,mình đã lỡ dùng loại sỏi có lẫn rất nhiều san hô và ốc biển,cho dù có cho nhiều CO2 bao nhiêu thì PH cũng khoảng 7.6,cây khó quang hợp.Đây là một yếu tố rất quan trọng nhưng hình như các bạn mới ít để ý thì phải,đa số thường quan tâm đến phân nền,đèn,cây.... mà ít chú trọng đến nó(trước khi vô diễn đàn mình cũng vậy).Nhưng vấn đề là tìm được loại cát,sỏi đẹp và ko lẫn ốc,san hô là một điều rất khó(ko biết các cao thủ dùng loại gì hè).Ngoài Cao Quý bán 1 kg sỏi nhỏ vàng đến 8000/1kg xem ra dùng cho hồ lớn là ko khả thi.Mình đã tìm được 1 loại cát vàng nước ngọt,đang thử trồng 1 hồ nhỏ.Mai chụp hình cát này lên để nhờ các cao thủ tư vấn thử.

3. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Để biết trong sỏi (và đá) có chất calcaire hay không, ta có thể nhỏ vài giọt dấm trắng lên.
    Nếu thấy sủi bọt và bốc hơi thì không nên dùng cho bể thủy sinh

Cá loại sỏi đá này nên dùng cho bể nuôi lại cá gốc Phi Châu vì chúng thường đòi hỏi 1 pH cao

4. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Ngày trước Mig29 cũng chơi cục san hô tổ bố trong bể (của người quen tặng), quân số cứ giảm đều đều, hic

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Mình cũng bị rồi, vừa phải bóc nền lên thay lại bằng sỏi vàng mua ở CQ, đang theo dõi chưa biết thế nào. Lúc trước mình dùng sỏi mà anh Fah nói đấy, chủ quan không đo PH, vừa rồi đo thử thấy > 8.5, hết hồn, sáng hôm sau làm lại nền ngay. Bây giờ cây cối nhìn tanh bành, thiệt hại mất 17 em neon, 2 mũi đỏ. Hiện tại bể lại rất nhiều tép ăn rêu đủ loại, hehehe, nhìn cũng hay hay. Hay là chuyển qua nuôi tép luôn nhể ???

Thanks anh Fah đã chỉ giáo....bữa nào hậu tạ anh nhé....

6. Vako

Vako Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tui mua sỏi ở Tuấn Thanh, ở đó dùng mà có sao đâu nhỉ? mà theo quan sát thì họ không dùng CO2. Họ có cách nào vậy ta? Thắc mắc quá... :D:D:D:D

7. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Trồng cây với sỏi và không dùng Co2 như ở tiệm nói trên là rất bình thường vì cây thủy sinh trong hồ người ta trưng để bán.

8. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Em mới tìm được loại sỏi vàng nước ngọt này,các cao thủ xem giùm em xem có sử dụng được không:
    Nó có nhiều cỡ,em mua về sàng lấy cỡ này để trồng thử đây.

9. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    vậy là chỉ còn cách thay sỏi khác thôi phải k mấy bác, nếu phải thay sỏi mới thì tốn kém quá mà sỏi cũ k biết để đâu, vậy còn cách nào k, em thấy mấy chỗ bán cây toàn dùng loại sỏi có vỏ sò k ah.

10. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    To dream : Mấy chỗ bán cây mà bạn nói người ta dùng sỏi như vậy được là vì người ta mua qua bán lại làm cho cây trong hồ mà mình thấy nó chưa bị ảnh hưởng.

11. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Đọc được bài này của Anh Fahsailam mà thấy mệt vô bờ bến. Vì tất cả các hồ của em đều dùng cái loại sỏi chết tiệt ấy. Thay thì phê quá ! Thời gian thì không còn nhiều như trước !

Từ lúc đó đến giờ nuôi cả trăm em neon mà đi hết, chứ chẳng biết tại sao, thì ra là tại cái vỏ sò, mà cho dù sục CO2 tối đa, thì pH chỉ xuống được 7,5->8 là hết mức (bình thường đo luôn luôn là 8,5).

Nghe anh FSL nói về cái zụ vỏ sò thì sợ tới già nên cái hồ sau của em thì em chơi bằng đá mài, em thử cả tuần nay thì thấy pH luôn là 7,5 = với pH của nước thủy cục nhà em. Vậy là theo anh FSL chỉ dẫn thì nếu sục CO2 vô nữa thì nó giảm xuống còn dưới 7, thật sự thì em đo là được 7 vì có thể cái dụng cụ đo có khoảng cách lớn nên không chính xác. Nhưng đã an tâm hơn nhiều ! Mà cái hồ này chỉ cho DBO và phân nước thôi thì chưa biết cây ra sao. Nhưng pH được như thế thì nuôi cá cũng thích hơn và cây chắc cũng sẽ tốt hơn.

To FSL : Biết về vấn đề anh nêu trễ quá chứ nếu biết sớm hơn thì em không bị hậu quả như ngày hôm nay, heheheeeeeeeee. Cám ơn anh đã chỉ bảo và chắc lần này phải chờ anh có hàng để làm 1 hồ chơi toàn ADA quá ! :-> !!!

12. allibaba

allibaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Em có nhiều than bùn (peat) sao không trộn thêm vào. Than bùn cũng có thể tạo môi trường acid nhẹ cho nền và cho nước đấy.

13. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Vậy là cái bể nhỏ của em coi như đi toong rùi.~X( Bao nhiêu vốn liến đổ vào đó hết, không biết đến bao giờ mới làm lại bể khác được. hic.hic:crying:

14. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    Huhu...trước khi vào 4r mình có 5 hồ cũng làm sỏi ấy nên bây giờ phải từng bước đầu tư lại cái nền thôi,chắc phải bán lúa giống quá.:eek: ~X( :crying:
    To all:sao không ai xem giùm em loại sỏi này có sử dụng được không vậy,anh Fahsailam .....ới ời:blushing:
    ~X( ~X( ~X(

15. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    To H2O : Xin lỗi he! vì anh cữ mãi mê xem hình mấy cây em mới khai thác về làm anh quên trả lời em luơn. Sỏi trong hình em post lên đựoc đấy nhưng làm sao sàng lọc được mấy hạt nho nhỏ thì hay biết mấy:laughing:

16. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cái này kỳ làm Tấm Cám em có tí kinh nghiệm

Bạn mua cái rỗ nhựa về, sao đó mua mũi khoan 2 hoặc 3 ly tùy theo yêu cầu, cho vào và sàng thôi. :devil:

Còn vấn đề nữa là sỏi này rữa mệt lắm đấy =))

17. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
    He he,đúng vậy,em có cái rỗ để sàng rồi,sàng cũng mệt mà rửa cũng mệt:confused: ~X( :crying: #:-S ,nhưng làm hồ xong thì nó cứ lâng lâng thế nào ấy,ui... thương mấy cây rong quá.Lắm lúc em cứ muốn bứt chúng nó ra hun cho vài cái.:x :laughing:

18. Dream

Dream Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Các bác cho em hỏi thêm hồ 70x40x40 thì sử dụng bao nhiêu kg sỏi ( để dư thì hơi phí vì đã phải bỏ 1 thau lớn cát và sỏi có vỏ sò trong đó rùi :( ) các bác biết chỗ nào bán sỏi k có vỏ ốc và san hô k chỉ cho em với ( ngồi lựa ra như cô Tấm thì phê quá ). Cám ơn các bác trước nha:D