Không nên nuôi chung thần tiên và 3 đuôi ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm nuôi cá vàng - cá chép - koi' bắt đầu bởi tanthanhnguyen, 19/9/07.

1. tanthanhnguyen

tanthanhnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    4
    mình nuôi chung hai loại cá thần tiên và 3 đuôi thì chúng cắn nhau hoài
    chính vì thế mình phải ngăn riêng ra
    Vì thế mình nghĩ là không nên nuôi chung hai loài này
    Các bạn nghĩ thế nào xin cho ý kiến

doandu thích bài này.
  2. Dark Raven

Dark Raven Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Thật sự là cá thần tiên nhìn thế tưởng là "yếu mềm" nhưng hóa ra lại...... dữ như cọp cái! Có lần mình nuôi 2 chú này. trong một tuần bầy cá 3 đuôi hơn chục con con nào đuôi cũng xơ xác hết! Ghê lăm bạn ạ! Phải cảnh giác! Nhưng nếu bể bạn mà rộng và có cây thủy sinh thì sẽ ngăn cản một cách tương đối tình trạng này!

3. notice

notice Member

Thích đã nhận:
    1
    3 đuôi thì chắc bác biết rồi, chuyên "đâm sau lưng chiến sĩ" mà, chuyên ăn vây,đuôi của những con sống chung với nó, thần tiên thì chẳng hiền lành gì đâu bác,nhưng thằng này chỉ hù em nào mới chuyển chỗ tới thôi,nếu em mới tới mà vùng lên thì nó tịt ngòi ngay, nếu em mới mà không biết vùng lên thì coi như bị nó ăn hiếp liên tục. Nhưng nói gì thì nói, đây là 2 loại cá tuy không đắt tiền nhưng nhìn đẹp
    Đó ý là kiến của em

doandu thích bài này.
  4. tanthanhnguyen

tanthanhnguyen Active Member

Thích đã nhận:
    4
    Dark Raven :đúng đó bạn, hai loài cá này cắn mhau tùm lum à, không những thế chúng còn cắn phá một số cây rong mà tôi trồng trong hồ tôi cũng đã có làm như bạn nhưng cuối cùng là cả hai loại cá này đều rách te tua.

notice : 3 đuôi" đâm sau lưng chiến sĩ " là đúng rồi đó anh, còn thần tiên "tịt ngòi" thì em chưa thấy, cứ thả mấy chú mới về là chúng chờ một tí xíu khoảng vài tiếng sau đó là cắn vây cắn đuôi của những chú mới vào bởi vì mấy chú mới vào thường hơi lạ hồ.

5. CaVangBoi

CaVangBoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Không biết cá nhà bác thế nào chws em thấy cá vàng là hiền lành nhất, toàn bị các loại khác ăn hiếp không à b-(

6. zubinlahan

zubinlahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    còn em thi nuôi đến 4 loài luận :D
    đó là 7 màu 3 đuôi thần tiên với lai cá chép nhật nữa :D
    nhưng mà em thấy 2 loài thần tiên với 3 đuôi ko cắn nhau chắc tại chúng sống từ lúc còn nhỏ với nhau
    nên quên nhau hết rui`
    nhưng mà có 1 điều em lo ngại la 2 loài 3 đuôi với thần tiên chỉ dí 7 màu cắn ko hà
    riết bây giờ nhà của em chẳng còn con 7 màu nào cả :D

7. CaVangBoi

CaVangBoi Member

Thích đã nhận:
    0
    Ặc ặc, 7 màu bé tí như con chuột, 3 đuôi to như con voi, đằng nào mà 3 đuôi chả xơi ? :blushing:

8. korijo

korijo Member

Thích đã nhận:
    1
    chẳng bù nhà em đàn cá thân thiện lắm!! cá vàng, cá thần tiên, mã giáp, hồng két..... chẳng bao giờ đánh nhau!! chỉ có bọn chuột thần kinh là hay cắn đuôi con cá chép của em thôi!!!

9. andy_ha

andy_ha Member

Thích đã nhận:
    0
    bể mình có 1 cặp thần tiên màu đen là có thể coi là đại ca trong bể ! cứ e nào mới gia nhập thì cũng bị 2 thằng nó đè đập ! ăn cũng dành ! mình mua trùng trĩ về chia ra 2 giỏ đễ vào bể thì 2 thằng ong tiên cũng chia ra 2 giỏ đứng canh ! chán thật ! vài ngày sau mới hết tình trạng đó giờ thì lặng lặng mà bơi

10. carongcantho

carongcantho Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    tuy con hay sao ay, minh nuoi chung than tien voi 3 duoi va 7 mau co sao dau. manh dua nao nay an thoi hj. cho an day du thi chung k can nhau.

11. greenaplle

greenaplle Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình cũng nuôi thần tiên và 3 đuôi chung với nhau .. chúng sống hòa thuận với nhau lắm , kg cắn nhau đâu !

12. soncb

soncb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Mình cũng nuôi thần tiên chung với cá vàng. Chỉ lúc thần tiên gần đẻ thì nó mới đuổi đánh cá vàng thôi, nhưng mà đánh tróc cả vảy luôn.

13. sutulua

sutulua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    2 con thần tiên sọc của mình ưa bị cá vàng xài bí kiếp "đâm sau lưng" làm hư đuôi , vây trên và vây dưới của con mái , còn con trống chỉ bị sơ sơ vây dưới thôi !