Không quá 50.000 vnđ sở hữu ngay 1 bộ nền nuôi Tép Ong

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi zerolove, 16/12/12.

1. zerolove

zerolove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Vâng sau 1 thời gian tìm hiểu và thử nghiêm khá thành công mình xin giới thiệu với quý vị và các bạn bộ nền nuôi tép ong với chi phí thấp nhất...

Mời các bạn xem qua cái này để đánh giá về màu sắc,mức độ khỏe mạnh hay các bệnh của tép...

[video=youtube;BTg0H-q2Yt4]http://www.youtube.com/watch?v=BTg0H-q2Yt4&feature=youtu.be[/video]

Vật liệu :

Nham thạch vụn mua ở hàng thủy sinh
    Cát trộn phân (Loại cát nhỏ đúng bằng hạt muối to mua ở hàng cá cảnh)
    Sỏi 3 màu ( Mua ở hàng bán cá)

Cách làm :
    Ra hàng bán cá nói mua 3 loại trên . Mang về rửa sạch (Rửa như vo gạo tầm 20-30 lần thay nước là được) ... Sau đó đem đun trong nước sôi nửa tiếng đến 1 tiếng tùy...Sau đó trải 1 lớp cát trộn dưới đáy => Nham thạch => Sỏi 3 màu (Bác nào cầu kỳ thì mua thêm 1kg phân ada rải lên trên mặt để tạo lớp nền màu nâu hoặc đen làm nổi bật màu tép)

Đổ nước vào bể lần đầu cho nửa kg muối tinh ngâm trong nước khoảng 3 tiếng rồi thay 100% nước...Sau đó hút hết nước ra là bạn đã có 1 bộ nền an toàn để nuôi tép rồi...

Vật liệu hỗ trợ : Để sắp xếp bố cục và cũng để làm bộ đệm cân bằng PH Thì các bạn nên dùng nhiều lũa...Nhiều hết mức có thế vì lũa làm ổn định ph rất tốt...Nếu xếp đá các bạn nên chọn những loại đá không làm tăng PH như đá tiger mình đang dùng cũng khá ổn (Lũa đá khi mua về nên rửa sạch và đun sôi trong 1-2h để ra hết các chất màu,không thì sau này cho vào bể nó phai ra màu làm nước vàng vàng thì khó mà chữa được)

Về vấn đề PH : Sỏi,cát,nham thạch dưới nền mình khẳng định rằng không hề tăng PH...Có người nói nham thạch làm tăng PH Hay không ổn định PH Nước thì mình xin khẳng định rằng không phải 100%...Vì mình cắm máy đo PH nước 24/24 hoàn toàn ổn định...Và nó còn được làm ổn định hơn nữa bằng lũa...(Vật ổn định ph rất tốt) Mình có dùng thêm san hô vụng nhưng mà có nhiều ý kiến trái chiều nên không đưa lên đây...Tép ong là loại khó tính dễ chết,nhưng nó có thể sống được ở điều kiện PH Từ 5 cho đến 8...Các bán cứ yên tâm mà nuôi,Tất nhiên là phân nền công nghiệp đắt tiền tốt hơn,nó có chất đệm giữ ph và ổn định được ở mức (Theo quy định của nhà sản xuất) ... Nhưng cũng nhiều người nuôi tép ong đẻ thành công ở 2 mức PH 5 và 7.5 ...PH Nhà mình 7.5 đến 8 tép vẫn có thể sinh sản được...[​IMG] Thế nào cũng có người tay đang cầm đá (Có 1 vài con nó lớn lớn em quay phim lại được,đàn tép mới đẻ nó bé quá,thỉnh thoảng mới thấy nó thò ra...Để hôm nào em cố gắng ghi lại hình)

Để ổn định PH Các bạn nên trồng thật nhiều rêu...Rêu nó cũng có tác dụng rất tốt trong việc khử No3 và tạo môi trường tự nhiên nhất cho tép

Về NH3 - NO2 - NO3 : Chắc chắn toàn đá sỏi thông thoáng hơn nền phân...Các khí độc tích tụ sẽ ít hơn (Bác nào dùng lọc đáy nó hút trắng cả sỏi,không tích được đâu nhé) Bác nào có tiền thì mua dụng cụ đo,bác nào ít tiền thì chả cần đo,cứ thấy nước trong sạch đẹp là ổn ... (Theo em là vậy,còn bác nào nói Nước trong No3 vẫn cao,không yên tâm thì mua công cụ text về tự điều chỉnh)

Về TDS : Các bác mua các loại phân đắt tiền,mang tiếng giúp ổn định độ cứng nước hay các chất rắn hòa tan...Vẫn cứ hí hoáy đo đạc rồi điều chỉnh ... Thế cứ dùng loại này...đằng nào cũng phải đo và điều chỉnh...(Mà không đo thì cũng chẳng sao,cứ thay nước đều đặn theo chu kỳ ổn định thì cái này nó cũng ổn định lây)

Vấn đề màu của tép : Em cũng có tham khảo vài hình ảnh và video nói về việc nuôi tép nền trơ màu sẽ nhạt và xấu đi ... Em chắc đến 80% không phải vậy...Quảng cáo thôi...Bởi vì cái này theo em nghĩ nó phụ thuộc chủ yếu là con giống ...Con giống đẹp thì nó đẹp...con giống xấu thì cho ăn sò lông cũng không đẹp được...Thứ 2 là do dinh dưỡng (1 thằng ở châu á với thời tiết khắc nghiệt mà ăn uống tốt vẫn cứ béo khỏe và trắng đẹp hơn thằng ở châu âu ăn toàn bánh mỳ với rau) ... Âý thì tất nhiên là môi trường tốt thì nó sẽ tốt hơn 1 chút nhưng không nhiều...Các bác cứ cho ăn ngon vào thế nào nó cũng đẹp...

Vầng : Chi phí chỉ hết có 500k (Tiền bể,lọc thác,nền đá lũa cây) Các bạn cứ thả tép là nó sống,Tép ong tỷ lên sống là thả 10 con chết 1 - Các loại khác 50 con chết 3...Còn sinh sản được hay không thì chủ yếu phụ thuộc vào người chăm,cách chăm thôi chứ theo mình thì không liên quan đến nền...

[​IMG] Em xin hết...

2. mrnam

mrnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    133
    Bác zerolove cho e hỏi bình co2 của bác phát : bác mua bình ở đâu, giá thành bao nhiêu , loại bình này bao kg nếu dùng cho bể từ 35 -> 60 thì trong vòng bao lâu thì nạp bình 1 lần ợ thx bác.

3. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Em đã đo TDS của nc máy bao giờ chưa, ko biết e hạ TDS bằng cách gì;)

4. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Uầy bác cứ hỏi khó em,Em có thể hạ TDS Xuống thấp cực kỳ luôn.Riêng cái vụ hạ TDS Em có thể hạ thấp hơn máy bác đang dùng nhiều...Còn cách hạ không tiện nói trên đây nên em xin phép không trả lời...

5. linhbongbong

linhbongbong Thương nhân

Thích đã nhận:
    1,908
    Có gì mà ko tiện e, nc RO TDS từ 7 - 20 gì đấy tùy máy lọc. A nghĩ cái gì khi đã trải nghiệm trong thời gian dài và thấy tốt hãy chia sẻ để mọi người tham khảo.=))

6. zerolove

Thích đã nhận:
    199
    Vâng để em xem lại vậy...mà em cũng chán nghịch ngợm với D.I.Y Rồi...có khi thời gian tới làm cái hồ tiêu chuẩn chơi cho vui thôi vậy

7. minhman2484

minhman2484 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    123
    Cái nền của bạn nuôi tép ong được mấy tháng rồi, chứ mình nuôi chung với rili được 2 tháng rồi đó, không biết bạn có được khả năng đó không.