Khu rừng truyện cổ tích

Thảo luận trong 'Bể ( Hồ) mới của thành viên - xin ý kiến' bắt đầu bởi tranducnhuhai, 7/7/14.

1. tranducnhuhai

tranducnhuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    829
    Thân chào cả nhà!
    Đã lâu em mới lại làm cái hồ "trồng rau nuôi cá"
    Chia sẻ với mọi người hồ em mới vô nước đc 1 tuần, còn chưa trồng cây xong. Em vẫn đang chỉnh sửa bố cục, mong các anh chị em góp ý tư vấn giúp em. Thanksss cả nhà!
    Sau đây là vài thông số của "cháu nó":
    - Hồ kích thước 130x80x50 (cm), 3 lọc DIY, Đèn t5ho 6x54W, nền ADA.
    - "Rau rác" chủ yếu các loại rêu ráy dương xỉ cây nhà lá vườn, hậu cảnh vảy ốc vàng và đỏ.
    - Cá em dự định thả bầy Thần tiên. (Truyện cổ tích mờ hihihi)
    Vài hình ảnh từ lúc em chuẩn bị vật liệu:
    Đến lúc "nhét" vào hồ:
    Lúc này em mới nhận ra mình đã quá "tham vật liệu", chỉ mới nhét đc 50% đã rối tung như đám rừng (mà rừng này ko giống trong truyện cổ tích) Thế là có một cuộc "cách mạng nhân sự" :
    Thế rồi hôm nay em thấy "truyện cổ tích" này chưa hay, lại viết tiếp qua một chương mới:
    Có những chi tiết, những ảnh crop em rất thích... :x
    Nhưng tổng thể lại có vẻ chưa hợp với cảnh "cổ tích thần tiên"... Em chưa ưng ý nhưng đã bí ý tưởng!
    Hihi hồ em chưa trồng cây hoàn chỉnh đã chia sẻ mọi người, mong cả nhà góp chút ý tưởng giúp em viết tiếp "Truyện cổ tích" này nhóe! Thankssssssssss cả nhà!

ototulai, mr_nth, trin and 26 others like this.
  2. rickyz

rickyz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    557
    bạn già ơi..bên trái chưa dzữ dội..còn bên phải cục đá trắng tiền cảnh có vẻ ko hòa quyện..quậy tiếp đi bạn ơi..

3. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Chủ top có xem phim Maleficent - Tiên hắc ám chưa nhỉ ? Trong phim này có nhiều cảnh rừng núi thật tuyệt vời để tham khảo và ứng dụng vào bố cục được lắm đó .

ngoc_tanlong and tranducnhuhai like this.
  4. tranducnhuhai

Thích đã nhận:
    829
    Ôi bạn hiền tinh thế nhỉ, đa số mình sd đá PT, chỉ có mỗi tảng đó là loại khác nhưng vì "tiếc của" tớ nhét vào lun đấy kkk ;)

ngoc_tanlong thích bài này.
  5. ngoc_tanlong

ngoc_tanlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,000
    KKKKK!!!bây giờ khu rừng chắc đã trở mình rồi chứ.....?chắc chắn là khu rừng cổ tích....thôi bữa nào xuống anh bắt thêm nàng công chúa cho uống thuốc ngủ.....lúc đó là công chúa ngủ trong rừng nhé....đúng là cổ tích luôn he he he!:laughing:

tranducnhuhai thích bài này.
  6. tranducnhuhai

Thích đã nhận:
    829
    Dạ em cám ơn anh! :x Ý tưởng em bắt nguồn từ những hình ảnh khu rừng nguyên sinh với những gốc cây, tảng đá phủ đầy rong rêu, những thân cây gãy đổ tự nhiên (chứ ko phải bị lâm tặc xẻ thịt hay tiều phu đốn củi hehe) rồi những dây leo đeo bám...

trin, rodster, OTN and 5 others like this.
  7. tranducnhuhai

Thích đã nhận:
    829
    Kakaka dưới anh có dư nhiều "nàng công chúa" lắm hả anh? Bữa nào rãnh anh ship giùm em vài nàng lun nhóe :D

ngoc_tanlong thích bài này.
  8. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Góc nhìn này và khung cảnh này quá ấn tượng , nó không làm người ta nhức đầu chóng mặt khi nhìn lâu , hehe

OTN, rune_kt, nguyengiahuy and 4 others like this.
  9. bifo.design

bifo.design Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    bể của bác hoàn tráng quá :X:X:X nhìn là mê, con đường em thấy đẹp rồi.
    Góc trái đằng sau bác xem xem làm cho âm u thêm tạo chiều sâu chắc đẹp hơn, cả góc phải phía trước đang bị lổn nhổn gai mắt, bác tìm 1 trật tự ấn tượng và mướt mắt hơn thì chắc bể đẹp lắm :X:XX

10. dtduong

dtduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,133
    Những đam mê vô bến bờ. Vật liệu toàn loại rất phù hợp với rừng nguyên sinh.
    Em có hai cái ảnh cổ tích góp vui.

11. tranducnhuhai

Thích đã nhận:
    829
    Thanks bác! Em sẽ ghi nhận những góp ý nhận xét của các bác :) Khi nào rãnh em sẽ viết tiếp "truyện cổ tích" này rồi kể cho cả nhà nghe. hihi

rune_kt and ngoc_tanlong like this.
  12. steve nguyen

steve nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    959
    Anh Hải có nhiều vật liệu đẹp để thực hiện ý tưởng quá, anh thử thực hiện khu rừng này trên cạn bằng cách phun ẩm để rêu tự bám trên lũa 1 cách tự nhiên nhất, sau này vô nước cũng chưa muộn ;)

13. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Hôm qua mình có đề cập tới phim Maleficent , ngoài cái đẹp trong hình ảnh còn có một câu chuyện được làm mới so mới nguyên bản và gây được sự bất ngờ cho những ai đã xem câu chuyện "Nàng công chúa ngủ trong rừng" . Câu chuyện được làm mới rất tài tình để lý giải về nguồn gốc lời nguyền độc ác của vị tiên áo đen đối với nàng công chúa xinh đẹp . Lời nguyền xuất phát từ sự bội bạc của con người đối với Maleficent , âu đó cũng là một bài học dành cho mọi lứa tuổi :
    Các bạn có thể xem tóm tắt nội dung câu chuyện phim ở đây : http://www.vietnamplus.vn/xem-maleficent-su-thu-vi-tu-cau-chuyen-co-tich-duoc-lam-moi/262744.vnp

14. tranducnhuhai

Thích đã nhận:
    829
    Ý tưởng tuyệt vời em trai! :x Anh biết có 1 tác phẩm rừng kiểu như vậy của Indo, và anh đang làm như vậy với 1 tác phẩm kiểu... Núi kkk :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:15 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:59 PM ----------

Em cám ơn anh về bộ phim Tuyệt vời. không những có rất nhiều cảnh đẹp, nhiều ý tưởng set hồ mà còn có ý nghĩa rất... đời thực. Nếu một mai tất cả chúng ta nhận phải một "lời nguyền" nào đó thì chúng ta đừng vội oán trách kẻ đã buông lời nguyền, mà hãy tự suy ngẫm lại tại sao chúng ta lại "bị lời nguyền" như vậy? Phải chăng chúng ta đã bội bạc hay phản bội lòng tin của một "Tiên hắc ám" nào đó kakaka ;)
    Sẽ đắng lòng nếu một ngày em nhận được tin báo chẳng hạn: "...năm nay không có VADC :(" thì em sẽ coi như bản thân mình đã "bị lời nguyền"...

OTN, rune_kt, nguyengiahuy and 3 others like this.
  15. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Một lời nguyền đã được báo trước , lời nguyền đang dần dần thành hiện thực và cần phải hóa giải nó !

16. tranducnhuhai

Thích đã nhận:
    829
    Hôm nay trời mưa...buồn...ngồi nhà đọc truyện cổ tích có một câu chuyện "ngày nảy ngày nay..." rất hay :) Em xin chia sẻ cùng cả nhà nhé!
    Câu chuyện về cái công viên.

"Đa số các công viên ở nước ngoài khi đã mua vé vào cửa, chúng ta sẽ được chơi tất cả những trò chơi mà mình muốn trong suốt ngày hôm đó, không phải trả thêm bất kỳ một chi phí nào nữa. Ở Việt Nam chúng ta cũng có mô hình công viên nước hoặc Vinpearl nha trang cũng tương tự như vậy.

Mỗi lần vào những công viên này, tôi thường quan sát – và các bạn cũng hãy thử quan sát xem có đúng không – có rất nhiều người người, khi họ vào đến nơi rồi, họ bắt đầu ngồi xuống nhìn người khác chơi. Vì họ có rất nhiều lý do: tôi không biết bơi, trời nắng quá, tôi sợ đen, nhìn nó nguy hiểm quá… Họ có vô vàn các lý do, và cuối cùng họ không chơi, họ chỉ ngồi nhìn người khác chơi. Cho đến cuối ngày khi họ ra khỏi công viên, hầu hết họ đều nhận xét rằng công viên này chán quá...

Hẳn là các bạn đã từng thấy những người như thế này rồi.

Bên cạnh đó lại có những người khi họ vào đến nơi, họ sẽ chơi hết tất cả những trò chơi gì mà họ thích, họ la hét, gào rú với bạn bè mình. Và cuối ngày ra khỏi công viên, họ mệt lã người, nhưng họ đã có một ngày chơi vô cùng vui bên bạn bè và những người xung quanh. Và chắc chắn những người như thế này thì dù họ vào bất kỳ dạng công viên nào, khi bước ra họ đều có một kết quả như nhau. Đó là một ngày sao vui quá, một ngày tuyệt vời quá!..." (nguồn net)

Câu chuyện còn tiếp tục nhưng hôm nay em xin dừng ở đây, mai em kể nốt nhé... kkk :x

Last edited: 8/7/14
  17. nguyengiahuy

nguyengiahuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Hồ quá đẹp, quá hoành tráng công nhận nhìn hồ nào của bác em cũng thấy thích.

18. truongthinh

truongthinh Thăng trầm

Thích đã nhận:
    32,779
    Câu chuyện quá thú vị và ẩn chứa một hàm ý ! hehehe
    Ngay cả mạng xã hội Facebook đang làm mưa làm gió cũng vậy , nếu bạn tạo một tài khoản và không kết nối bạn bè ( nếu cùng sở thích thì càng tốt ) bằng không thì chả thấy được gì nhiều hơn những quảng cáo và quảng cáo ! Thậm chí nếu có tài khoản Fb và kết nối bạn bè rồi mà không có sự tương tác ( comment - like ) thì cũng không ai làm điều đó với mình , còn hơn thế nữa : nếu kết bạn mà không phải là bạn cùng sở thích thì ... thôi xong , chỉ chuốc bực mình !

19. Innhanhgiare

Innhanhgiare Active Member

Thích đã nhận:
    19
    Đúng cao thủ có khác, nhìn bể chưa có cá mà đã rất sống động rồi.

20. tranducnhuhai

Thích đã nhận:
    829
    Em cám ơn anh Th! Em xin phép cả nhà em kể nốt câu chuyện "Công viên" này nhé:

"Hãy tưởng tượng trong công viên có một trò chơi là ném bóng vào ô, và mỗi lần ném trúng, chúng ta được 100 điển. Và bên cạnh là một trò đua xe rất thú vị, nhưng chạy hì hục cả buổi, nếu thắng chúng ta chỉ được 50 điểm. Liệu rằng chúng ta có nên ngồi cả buổi trong trong công viên đó để chơi duy nhất cái trò ném bóng không? Chắc chắn là không. Có những người họ ngồi ném bóng cả buổi, để rồi cuối ngày họ có được 10 ngàn điểm – và điểm ở đây không mang về nhà được."
    Vì vậy chúng ta vào công viên hãy chơi vô tư Không chơi vì điểm số!
    "Thế thì hãy chọn trò chơi nào làm bạn thật sự phấn khích, đừng quan tâm đến điểm số, và có một điều may mắn là khi bạn chọn chơi những việc mà mình đam mê nó sẽ đền đáp cho chúng ta rất nhiều điểm, tôi cam đoan với các bạn điều đó."
    "Chúng ta cũng đừng chơi vì những hào quang xa hoa, giả sử các bạn chơi trò chơi đua xe, thì niềm vui nó đến trong quá trình chúng ta đua xe, chứ không phải là niềm vui chỉ đến khi chúng ta thắng và chúng ta được phát cho một tấm cái mũ ghi ba chữ “NHÀ VÔ ĐỊCH”. Hãy tưởng tượng nếu các bạn không phải đua, bỗng dưng các bạn được phát chiếc mũ vô địch ấy, các bạn có thấy cái việc đội mũ đó là thú vị không? Không!"
    Và vì vậy cũng đừng chơi vì những ánh hào quang!
    Xin hết! :) (nguồn net)

Hoai Niem, OTN, rune_kt and 4 others like this.