khủng long

Thảo luận trong 'Kỹ thuật và kinh nghiệm nuôi cá Rồng' bắt đầu bởi anh2nhawe, 11/11/07.

1. anh2nhawe

anh2nhawe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cách nay 2 tuần mình có thả một em khungb long vào hồ cá rồng,con lao kiếng cứ bám theo Khug long mình nghỉ là ko sao,nhưng vài bữa khuglog die rui,sao nay nghe noi ca lao kieng hút nhớt em khug log thế là cá die,1 chút kn xương máu cho anh em đề phòng
    lỡ con lau kiếng mà hút nhớt ch6n dài chắc là xỉu(ngất) mất

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Khủng Long là cá gì thế bạn??? Giải thích cho mọi người biết với nếu không tôi sẽ cất tạm bài này vào kho

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Trong nam gọi rồng cửu sừng là khủng long đấy bác ơi.:laughing:
    Em nó thành viên mới nên chưa rõ quy định.Lẽ ra không nên mở chủ đề mới như thế vì vấn đề này nên chọn 1 chủ đề liên quan đưa vào góp ý sẽ hợp lý hơn.

4. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    thành viên mới chưa rõ quy định mong bỏ qua
    khủng long là rồng 9 sừng đấy a

5. danghoc

danghoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    "khủng long là rồng 9 sừng đấy a"????????????????? Nói thật vớ mấy bác mình là thành viên mới và là mới tập tành nuôi cá nên con cá này mình ko bết????????????? Nhưng chắc 1 điều là cá to (bự) (????????????)

6. lieunv

lieunv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Rồng cư sừng của Bạn dài bao nhiêu rồi? chắc cá Bạn còn nhỏ.?
    RCS rất khỏe và linh hoạt, không dễ có con gì bắt nạt được nó đâu!!!
    Mình có 1 Em RCS hoa dài khoảng 30cm cá Rồng thứ thiệt còn phải e dè nó nữ chứ.
    Tuy nhiên kinh nghiệm của Bạn cũng rất đáng lưu ý, để mình quan sát 1 thời gian mối quan hệ, thói quen giữa RCS & Cá lau kiếng xem có như Bạn mô tả không nhé!
    Dù sao cũng chia buồn với Bạn!

7. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    RCS của minh chỉ dài 12cm thôi,nhưng nó hầu như chỉ nằm dưới đáy hồ ít bơi hay vận động lắm,có lẻ vì thế mà bị lau kiếng xơi mất

8. HO@NGLONG

HO@NGLONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ihihihi,mấy con lau kiếng không dám đụng vô rồng đâu,các bạn cứ từ từ mà chờ coi.Mấy con rồng nó không "bằm" chùi kiếng ra khi mà nó đói thì thôi chứ chùi kiếng không có "cửa" đụng vô rồng đâu.Rồng mà lị !!!

9. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    mấy con lau kiếng vẫn hay hút nhớt mấy em khác,có điều hút đến chết thì cũng chưa chắc đâu,nhất là RCS của bạn chắc bạn ko cho ăn đó,loài này mắt ko tinh nên kó săn mồi,chủ yếu đánh hơi,bạn cho nó ăn thịt bò là tốt nhất,dù gần như bị mù nhưng tụi này no bơi dữ lắm nha,con này mà bắt tay là khỏi bắt luôn,do đó lau kiếng ko có cơ hút hết mỡ nó đâu,mình nui rùi nên biết mà

10. truyngu

truyngu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    ủa mà rồng 9 sừng cho ăn cái mồi vô tư chứ các bác , mình sợ nó ko bắt nổi cá mồi thì ... :-s

11. caolunghongvi

caolunghongvi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nói đúng đó,lúc trước mình cũng nuôi cá lau kiến vô chung cá rồng,nhưng thấyy nó lau luôn cả con cá cho sạch luơn mình sợ quá bắt thả ra ngoài rồi.mong các bạn hãy cẩn thận với cá lau kiến nhé

12. anh2nhawe

Thích đã nhận:
    0
    Ban đầu lau kiếng bám theo RCS thì nó bỏ chạy,nhưng 1 thời gian sau RCS làm biếng chạy thế là lau kiếng có được 1 bữa no nê

13. lanngoclan

lanngoclan Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    5
    Rồng cửu sừng cũng như những con cá khỏe khác gặp lúc ốm đau trở trời, bị stres hay trầy xước nhiễm trùng đều sẽ là mồi của cá lau kính - với cá yếu và lạ nó sẽ không mời mà đến nếm ngay-những cú nếm đó có thể là nguyên nhân cá chết ( sau một đêm) và cũng có thể cá bị ốm chết rồi cá lau kính đến ...làm vệ sinh...vì vậy lúc mới thả cá vào bể mới mà có cá tỳ bà lớn phải chú ý quan sát sử lý kịp thời!!!

14. Mr.Kim

Mr.Kim Member

Thích đã nhận:
    2
    Bác lanngoclan nói đúng đó ,khi bạn thấy chú cá lau kiếng đuổi theo 1 chú cá trong hồ để hút nhớt thì bạn không nên nhìn con cá lau kiếng mà hãy để ý quan sát chú cá bị hút vì có thể chú cá đó đang bị bệnh ,hay bị thương ở chỗ nào đó để còn sử lý kịp thời ,Chúc bạn nuôi đc những chú cá khoẻ