khướu , bác nào chỉ mình với ???

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi bùi phi sơn, 15/8/07.

1. bùi phi sơn

bùi phi sơn Banned

Thích đã nhận:
    11
    các bác nha , chỉ cho mình cách nuôi khướu với , mình định đi mua nhưng chưa biết giá ( chim thuần ) , cách chọn trống mái như nào chỉ mình với nếu ko bị mấy ông chủ chim lừa thì tội :applause: , nuôi khướu thì lồng nào thì hợp nhì ( lồng lửa được ko vậy ) cảm ơn các bác nha , thân !~X(

2. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Nếu bạn đinh nuôi khướu thuần thì cho ăn đơn giản quá.Chỉ cần thay đổi thức ăn cũ của nó dần dần bằng thức ăn do bạn lựa chọn là ok thui mà.Khướu ăn đơn giản lém,nhiều chỗ chỉ cho ăn gạo trắng vẫn hót hay sống khoẻ nhưng theo mình bạn nên cho ăn gạo rang chộn trứng.
    Nếu đã định mua khướu thuần thì lo gì chuyện trống mái nữa.Cứ chọn em nào thon mỏ,nhỏ đầu,cao cầu rộng háng là tương đối đẹp rùi.Nếu cẩn thận hơn nữa thì kiếm em nào mắt vàng(loại này cực hiếm)hay mắt đỏ hột lựu,dải yếm đen trên cổ nhỏ kéo càng dài xuống bụng càng tốt.Chúc bạn kiếm đc 1 em "khổ quá -quá khổ"ưng ý:D

3. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    những gì định nói bác thung nói hết rồi đó sơn ơi. nick hok có ý kiến gì nữa hết. chúc bạn hiền có con chim như ý. thân

4. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chim thuần ý bác nói là chim dạn rùi hay chim hót được rùi,chim hót được 1-2 mùa là thuần thì khỏi lo trống mái,người bán sẽ nhốt vào một lồng riêng,khi mua cứ nghe nó hót rùi quyết định,giá thì cũng tuỳ,chỗ rẻ,chỗ mắc,nhưng dạo này chim hiếm,nên giá hơi cao,nhất là mấy em hót tốt,thường chim nhìu mùa,lúc dịch đem dấu,giờ tung ra bán rất được giá do khan hiếm(chim thuộc),còn để biết chim trống trong một bầy,nhìn râu của nó,trống râu hướng ra trước,mái râu dẹp ra sau,ko nên nhìn lông vì chim nhốt trong lồng nhìu chim thường bỏ đói ,chim ko sung sức ,màu hơi nhạt

5. thachthung

thachthung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    106
    Nhìn râu cũng là 1 cách để chọn khướu trống mái nhưng có thể nhìn trong 1 bầy mà chọn ra đc trống mái thì mình pó tay lun!!:(.Chỉ sợ như bạn nói,chim nhốt chung thường bị bỏ đói không nên nhìn lông thì có lẽ làm gì còn râu mà nhìn ngược với xuôi=))

6. choeluaTN

choeluaTN Member

Thích đã nhận:
    0
    khướu là loài dễ nuôi, dễ thuần. Bổi khoảng 100->150 nghìn đồng. Bữa trước mình mua 1 con, sau 1thang đã hót cả ngày. chỉ cần cám ba vì chộn trứng là ok

7. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Vậy xin hỏi các bác là: Chim khướu có 7 móng trắng ( đặc biệt phần ngón giáp với móng có màu vàng như chân chim sáo), một bên cánh có một lông trắng ( kiểu như vừa bạch đề, vừa gián cánh vậy). Là chim bổi nhưng đã hót rồi thì có mua được không ạ!

8. Loc abc

Loc abc Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    7,053
    Quá được đi ấy chứ bác ơi, bác cho mọi người chiêm ngướng dung nhan cu cậu đi

9. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim khướu bạch đề và gián cánh!

Nó đây ạ!

Các bác thấy thế nào ạ?!

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chân nó đây ạ:

11. Cuvo1970

Cuvo1970 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    131
    Con này bị bệnh thối móng rồi đắt rẻ cũng bán đi, nuôi đến mùa rét không chịu được hay bị ngã cầu lắm. Tui có 1 con như thế chỉ có 1 mong trắng thôi, hót hay mê li, vừa bán đựoc 250 K may mà người mua không để ý

12. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    vậy bác còn con móng thối nào như vậy nữa không ?em thích những con như vậy đó .vì ở sai gon không có mua lạnh mà

13. choeluaTN

choeluaTN Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo cá nhân mình thì mình thích Khướu bạc má hơn, vì thấy nó đẹp hơn và lông mướt, dày hơn khướu mun, giọng hót cũng nhiều âm điệu hơn. Không biết nơi khác thế nào chớ ở Kon tum thì khá nhiều khướu bạc má.

14. thucphan

thucphan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn,

Nếu được bạn có thể load hình con khướu Lâm đồng của bạn lên cho mọi người xem được không?

Mình rất thích chơi khướu.

Thân

15. tuanvutran

tuanvutran Member

Thích đã nhận:
    0
    đây mà là sáo ahf , chèo bẽo thì có, sống quanh đòng ruộng

16. chich_bong

chich_bong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    xin các bác dạy cho em cách phân biệt khướu trống mái với