Khướu bị bệnh gì ?

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi finalfantasy, 2/7/11.

1. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Mình mới mua khướu bổi đc 1 tuần. lúc đầu cho ăn cám Thành tựu ( akira.com ) 30k/ lạng và mỗi ngày mấy con dế ( thời gian này chỉ nghe nó kêu 1-2 tiếng ). Khoảng 10 ngày sau mình cho thêm 1 cóng Ba Vì ( 12k/ bịch 500g, không phải cám trứng 8k-10k/bịch nhé ) thì sáng nay thấy nó đứng nhìn mình, mình thò tay vào mà nó ko nhảy còn cho mình gãi đầu nữa. :confused:
    Thấy nghi nghi vì thường khướu bổi mới nuôi hơn 10 ngày làm gì mà cho gãi + kinh nghiệm đã nuôi chòe lửa chết 1 lần nên mình thấy con khướu mình như vậy thì nghĩ là nó sắp die. :-S
    Mình bắt nó ra bôi dầu con ó cho nó ấm người nhưng e nó cũng không qua khỏi. Thế là e nó đã từ trấn lúc 11h AM ngày 2-7-2011. Mình chôn nó ở trong bồn hoa hồng :crying:
    Thường nó ăn cám và dế bình thường, nhưng mình quên ko mua dế cho nó ăn khoảng 2 ngày là nó bị vậy. Không biết là nguyên nhân gì ??? Đói thì ko đúng vì nó ko ăn dế thì ăn cám đc mà. Còn bệnh thì mình ko biết nó bệnh gì. thấy phân nó bình thường :crying:. Có ai biết không chỉ nguyên nhân cho mình tham khảo với. hu hu hu.... mua hết 750k bao trống , giờ hết tiền mua chim rồi. Ở nhà còn 2 con chào mào, 2 con lửa đều ăn cám 30k/lang dành cho mỗi loài riêng. :crying:

2. Tuanlehuuminh

Tuanlehuuminh Active Member

Thích đã nhận:
    25
    Chắc bạn cho nó tắm bị gió chứ khứu mà quên cho ăn mồi tươi 1,2 ngày mà die thì vô lí?Xin chia buồn cùng bạn
    Thanks

3. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Khả năng khứu của bạn die khôg phải là do thức ăn đâu.. trừ khi bạn k cho uống nước chứ k có thức ăn vài ngày nó mới die.,, có thẻ do nhiều nguyên nhân như trúng gió, ....vv
    Chúc bạn có 1 chú chim khác ưng ý

4. finalfantasy

Thích đã nhận:
    45
    thức ăn, thức uống đầy đù. Mình nghe ông bạn nói có thể trúng gió. Nếu mới bị là phải lấy dầu Khuynh Diệp hay Mẹ Bồng Con gì đó thoa ( mới làm nóng người ) còn lấy dầu xanh con ó là nó chết nhanh cũng phải vì dầu xanh nó làm người mình lạnh hơn chứ ko có làm nóng

5. hehehesodang

hehehesodang Active Member

Thích đã nhận:
    42
    coi chừng bị ong ong vàng chích đó,mình cũng bị 1 lần rồi nên co kinh nghiệm.tự nhiên chú khứu đang sung sức hót ngon lành,đùng 1 cái nó rút người,co chân 24h sau ngủm củ tỏi.mình kg hiểu tại sao nữa,đồ ăn nước uống đầy đủ, vậy mà.......cuối cùng mình phát hiện có vài chú ong ong bay vòng qua vòng lại trên lồng và còn chuẩn bị làm tổ trên sợ dây kẽm treo lồng chim nữa chứ.và sau khi bắt chú khứu tội nghiệp ra chuẩn bị chôn cất mình còn thấy dưới đáy lồng có 4 chú ong ong vàng bi chết,không còn đầu(chắc là chú khứu chiến đấu với bọn chúng và diệt được 4 chú ong ong)nhưng sức người(khứu) có hạn,cuối cùng cũng hy sinh 1 cách oanh liệt......huhuhu.nhắc tới mình còn thấy đau lòng.

phudrc thích bài này.
  6. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Ồ con khướu của bạn chết vì lý do cực đơn giản là con này ngta chưa vào cám nên bạn bỏ dế là e nó ra đi liền thế thôi....
    Chẳng có cảm với cúm gì đâu cả nhà ạ.
    Lần sau nuôi khướu bổi nên chú ý điều này, vì nhiều con khướu già rừng lâu vào cám lắm nhé nên phải kiểm tra thường xuyên tỉ lệ hao hụt của cám khi nó ăn mới đc bỏ dế.

Last edited: 28/8/11
  7. finalfantasy

Thích đã nhận:
    45
    Lúc mình mua thấy nó ăn cám tại tiệm luôn mà, về nhà vẫn ăn
    Mà thôi, bây giờ mình đang nuôi 2 con, 1 con gần 2 mùa ( múa đuôi múa cánh luôn ), con hơn 2 mùa thì thì bự hơn, nhiều giọng nhưng ko múa cánh. Con múa cánh có tương lai hơn

8. quyetvan

quyetvan New Member

Thích đã nhận:
    5
    trước hết chia buồn với bạn nhé,nếu bạn thik thì mua hẳn em thuộc về nuôi nà.nuôi bổi lâu lên lắm nhiều con còn thốc bể đầu mấy mùa sau mới lại còn nữa chờ em nó hót mà chủ nhân dài cã cổ he..he minh từng nuôi rồi nhé.bây giờ mỉnh đang có 2 em bạc má bạn hay huynh đệ nào có nhu cẩu thỉ alo mỉnh để lại cho. đãm bảo là chim VIP nhé.0979498329