Khướu biết nói !!!

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi thànhcông, 9/6/06.

1. thànhcông

thànhcông Well-Known Member

Thích đã nhận:
    145
    Em nghe người ta thường bảo: "Nói như khướu".

Vậy khướu có biết nói không?

(chỉ khướu mun và khướu bạc má thui)

2. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    ai cha một câu hỏi quá khó không lời đáp??? Bạn cứ quan sát xem thử đi, con chim nào mà hay bắt chước giọng hót, âm thanh các động vật khác...thì mới có khả năng bắt chước tiếng người, về khả năng bắt chước này thì con khướu dở ẹc, mà con khướu hót hay như vậy rồi thì còn biết nói làm gì nữa nhỉ? Con nhồng hay sáo rừng cứ kêu ọt ẹt nghe điếc cả lỗ tai nên phải học nói cho nó lạ chứ...(hài hước một chút).
    Khướu con nuôi lên bạn có thể thả rông như là mấy con sáo vậy đó (nhồng mà thả là bay tuốt luôn àh), ngoài chỗ bạn chắc có nhiều mấy con non này nhỉ? Tìm một vài con về thả rông cũng hay ra phết? Theo mình thì khướu bạc má có nhiều giọng hơn khướu mun nên riêng mình chỉ thích khướu bạc má thôi. Vừa dễ nuôi, vừa hót hay, vừa múa đẹp, còn gì chần chờ nữa....

Last edited: 9/6/06
  3. titoe

titoe Member

Thích đã nhận:
    1
    Tôi nghĩ chắc các bạn hơi nhầm lẫn một chút về câu ngạn ngữ đó rồi, các cụ nói " hót như khướu " để chỉ những ai nói nhiều, nói hay nhất là những anh đi tán gái mà " hót như khướu " thì quá chuẩn

4. xxxbopy

xxxbopy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    232
    Công ơi, Khướu làm sao nói đc, dân gian nói vậy tức là nói như Khướu hót thôi.

5. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    ùm , em chưa từng nghe con khướu nói bao giờ , lúc trước em cũng bị lừa 1 lần vì tin ông bán hàng , em mua con khướu ổng kêu la biết nói nên em mới mua về giá 180k lận về nhà ko thấy noi gì hết mà nó kêu và hót mà nó hot ầm ĩ lên chảnh ngủ đc gì hết nên mẹ em bán lại cho mấy người chơi khướu giá 150k , mà bác thành công đừng nuôi khướu nó ị ghê lắm mà lại hôi nữa

6. NGOCUONG

NGOCUONG Tẩu hỏa vì lan

Thích đã nhận:
    685
    Có lẽ là do khướu kêu "khổ quá" mà tưởng lầm chăng, muối nuôi khướu ít hôi thì cho ăn cám ít thôi, mà cả ngũ sắc cũng vậy. Còn chào mào thì đừng cho ăn chuối tươi mà cho ăn chuối luộc vừa để được lâu và nhất là phải cho tắm thường xuyên cũng may cả 3 loại này dều rất thích tắm.

7. phoenix108

phoenix108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    148
    khướu hay nói....

chào các bạn, khướu ko nói chỉ hót thôi nhưng cũng phải tùy con có con siêng hót ,cả ngày nhưng cũng có con lâu lâu mới mở miệng [nhất là chim bổi] giọng khướu cũng khà hay nó vang xa nếu nhà bạn có cây xanh nhiều bạn sẽ tưởng như mình đang ở trong rừng vậy giọng của nó là đặc trưng của rừng núi ko thích hợp cho nhà ở thành thị. tuy nhiên có con sáng ra hay kêu nghèo ,nghèo thành ra gặp những con này người ta hay bán đi [bán rẻ] cho dù là chim đã thuộc rồi [khướuthuộc cũng khá lâu khoảng 2,3 mùa]nhưng thuộc rồi có làm sẩy ra cũng ko đi hoặc là sẽ quay về sau 1/2 buổi .cũng có con chơi đủ giọng nghe rất hay nhất là khi có 2 con cùng hót bạn sẽ nghe đủ thứ vì nó ko hót trùng nhau[mỗi con 1 kiểu]. bạn cho nó ăn cám bavì thì đi phân ko hôi.khướu là loài chim lớn nên đi phân rất nhiều,bạn phải dọn lồng mổi 3 ngày khi cho nó tắm [như tắm than ,lửa],chim bổi còn nuôi lồng sắt chứ chim thuộc thì nuôi lồng tre đẹp loại 64 nan .cũng rất hay.mính ít thích chim nói vì cần nói thì mấy đứa cháu nhỏ 1,2 tuổi bập bẹ là khoái rồi còn chim thì phải hót vì người ta đâu có hót được đâu [hihi].bạn nuôi khướu cũng phãi cho ăn cào cào vậy,nó mới sung.mình còn cho ăn điu điu nữa.hẹn lần sau nhé:laughing: :laughing:

8. phchuongdiscus

phchuongdiscus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    67
    Bạn ơi khứu chỉ biết hót thôi không biết nói. Câu nói chíng xác là "Hót như khứu" vì khứu hót rất siêng. Nhiều con vừa hót vừa múa đuôi trong rất đẹp mắt. Nuôi lâu ngày có thể sờ vào khứu được, chim xù lông đầu lên cho bạn gãy rất dễ thương, có thể thả chim ra ngoài chim đi chơi xong khi đói tự biết vào lồng ăn cám(tránh chó mèo làm hại chim). Tuy nhiên khứu là loại chim ăn nhiều cho nên phân rất hôi, tiếng hót lớn nên không thích hợp nuôi nơi phố chợ. Thích hợp ở các miền quê có vườn tược cây cối. Nghe tiếng chim khứu hót nhớ quê hương da diết lắm các bạn à. Thân !

9. con duong mua

con duong mua Active Member

Thích đã nhận:
    23
    Mình có 1 con Khướu bạc má nói được chử HELLO rất rõ...nhưng chĩ 1 chử đó thôi

10. chich

chich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Có lẽ khứu chỉ nói được tiếng Anh thôi nhỉ?..
    Phải nói là trên diễn đàn có nhiều cao thủ thật đấy.

11. Hưng_bg

Hưng_bg Member

Thích đã nhận:
    19
    em nói có thể các bác không tin nhưng mà con khứu nhà em biết gọi tên người nhà em . Nó nói khá giống , người lạ đến cũng dễ dàng nhận ra là nó nói . Cụ thể nó gọi tên mẹ em và đằng sau thêm từ " bảo này" Ví dụ ..... ( tên mẹ em ... Ơi Bảo Này ) Ngoài ra em còn biết 1 con khác cũng biết gọi tên mọi người trong nhà nữa . Tuy nó không nói giống như IỂNG nhưng mà ta cũng dễ dàng nhận ra là nó nói gì .
    Thực ra , cũng phải nói thêm cho chính xác là Khứu không phải là loài chim biết nói giỏi như Sáo , yểng ... Vẹt . Tuy nhiên , mình phải nói với nhau như sau cho chính xác rằng . Bản thân con Khứu có khả năng bắt trước những âm thanh khách quanh nó rất giống ,như vậy mình có thể suy ra giọng nói của con người cũng là 1 dạng âm thanh nên 1 con Khứu thông minh được nuôi lâu sẽ có khả năng bắt trước giọng người . Nhưng mà , nó chỉ hót( nói) theo bản năng chứ mình không thể dạy nó nói được và thỉnh thoảng nó mới nói vậy .
    Trên đây ,là ý kiến riêng của em dựa trên thực tế . Còn hôm nào em sẽ ghi âm 1 đoạn con nhà em nói để chứng minh điều em nói . Tuy nhiên , em viết vậy có bác nào không tin thì đừng nói em là nói bốc . em chỉ muốn chia sẻ những gì mình biết thôi . Kính chào.

12. Mình hoàn toàn tin điều này. Người ta gọi là Khướu bách thanh cũng có cái lý chứ, Khướu học giọng chim khác tốt. Nuôi gần chó, mèo trong giọng hót còn nghe rõ gâu gâu, meo meo nữa là.