Khướu đầu Trắng hay gọi là Bồ chao hoặc là Bạch đầu ông

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi thich_dong_vat, 5/9/11.

1. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746

Danh pháp khoa học: Garrulax leucolophus
    Tên Tiếng Anh:White-crested Laughingthrush

à một loài chim trong họ Họa Mi ( Timaliidae. Có 270 loài trên thế giới, trong đó tại Việt Nam có 91 loài.)
    Môi trường sống tự nhiên của Chim Khướu đầu trắng là vùng miền núi cao ẩm ướt khí hậu nhiệt đới và cận nhiệt đới, các vùng đất cây bụi, đồng cỏ và đồn điền trên cao độ lớn với khí hậu nhiệt đới và cận nhiệt đới
    gồm các loài chim rất đa dạng, có cỡ trung bình, Bộ lông Chim khướu Đầu Trắng (Bồ chao) mềm, dày, xốp, thường có màu nâu hung vàng xỉn, phần trên đầu có cái mào, và ngực, bụng màu trắng muốt, hai bên mắt có vệt đen kéo dài, cánh tròn, chân khỏe và cao, thích nghi với việc di chuyển trên mặt đất và trên các cành cây, có tiếng hót vang không trong giọng và ồn ào nói chung giọng hót không thật hay. Dân gian có câu là (Nhao nhao như Bồ chao bể ổ mà). Nhưng được cái nó hót liên tục suốt. Đây là loài chim đặc hữu quý của Việt Nam vừa có giá trị khoa học vừa có giá trị thẩm mỹ. Chim khướu này khi trưởng thành có mỏ dài, không cong, đuôi ngắn, bộ lông nâu hung vàng. sống ở rừng độ cao 1000m.

Phần lớn Khướu đầu trắng (Bồ chao) sống thành đàn nhỏ, trong các tầng cây bụi hay dưới tán rừng, hoặc ngay ở các trang trại cây lâu năm, chủ yếu sống định cư.

Tổ hình chén hoặc tồ có mái che. Phần lớn các loài khướu nói chung và Bồ chao nói riêng, con trống và con mái có bộ lông và vóc dáng giống nhau.
    Ngoài thiên nhiên chim Khướu nói chung và Khướu đầu trắng (Bồ chao) nói riêng ăn các loại côn trùng, cào cào, ếch nhái và cả các loại trái cây rừng đã chín, mùa sinh sản từ tháng khoảng tháng 3 đến tháng 6 trong năm

còn đây là chú chim mình nuôi đc 4 ngày
    làm quen nào:
    [video=youtube;8Y92oMmIIdg]http://www.youtube.com/watch?v=8Y92oMmIIdg[/video]

lót dạ tí nhé:

[video=youtube;aF3ml7bz5MU]http://www.youtube.com/watch?v=aF3ml7bz5MU[/video]

tắm táp thôi, nóng quá rồi

[video=youtube;-JWcTH79zxo]http://www.youtube.com/watch?v=-JWcTH79zxo[/video]

chơi đùa một tí nhé:

[video=youtube;yFT2R5GM_HA]http://www.youtube.com/watch?v=yFT2R5GM_HA[/video]

Last edited: 5/9/11
    bachua, zlam, TToan and 6 others like this.
  2. Mr.Kanee

Mr.Kanee Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    Bác Thích nuôi chim đỉnh thật đấy :D Ngưỡng mộ quá đi ^^

thich_dong_vat thích bài này.
  3. battepkhoca

battepkhoca Well-Known Member

Thích đã nhận:
    146
    kakaka cái cầu đậu nhìn giống kiểu falconry thế, gãi cho nó dài cổ ra bác siêu thế

4. đông_phương

đông_phương Active Member

Thích đã nhận:
    20
    lão thích cơi đủ kiểu nhỉ ,con bạch đầu ong này hót het thế nào vậy bac

5. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    chơi và quan sát là chính thôi bạn àh, có gì mà đỉnh, nước ngoài họ còn làm đc nhiều điều hơn chúng ta nhiều đấy chứ, mình chỉ thuộc dạng học hỏi thôi. thân

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:00 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 01:58 AM ----------

bác Hải cứ chọc em hoài, cái cầu ấy cho diều hay shikra non đứng thì hạn chế đc phân lắm đấy bác ạh, hôm nào bác rảnh chỉ em vài chiêu bẫy chim săn với nhé, e ngữong mộ bác về vụ này đấy.

---------- Bài viết thêm vào lúc 02:01 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 02:00 AM ----------

dạ thưa cụ là em chưa nghe nó hót ạh, chỉ nghe nó hét, nhưng em chẳng quan tâm đến nó hót hay hét mà em chỉ thích nó như một ng bạn của em mà thôi, hehe.

6. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    [video=youtube;q7g-kJuXK5o]http://www.youtube.com/watch?v=q7g-kJuXK5o[/video]

[video=youtube;6ej8uUGfxYU]http://www.youtube.com/watch?v=6ej8uUGfxYU[/video]

làm cái clip chọc ghẹo em nó nhé

Hai_BienHoa thích bài này.
  7. blackandwhite

blackandwhite Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    chim này là chim non đúng không bác thích
    ==================================

8. Hai_BienHoa

Hai_BienHoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,290
    Mình cũng rất khoái bồ chao..hồi trước có nuôi một con bổi, tới lúc dạng lồng, dạng người...cho tắm quên đóng của lồng...thế là em nó được tự do...Giờ muốn kiếm lại 1 em nuôi mà thấy chim bổi giờ nhát quá! Bác huấn luyện em nó hay quá...chim mà nuôi và chăm sóc, đùa giỡn như gà.
    Thân

9. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    mình cũng chỉ chơi đùa tí thôi bạn ạh, đang tập nuôi mà

10. mavanz

mavanz Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,311
    Lão vẫn mãi mãi là thiên hệ đệ nhất quái chiêu....!

11. thangmt

thangmt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    49
    mấy con bồ chao này kêu bè lũ mang tính cộng đồng như chó hoang săn mồi ấy,bởi vậy adua họ kêu là bồ chao đó hehe

12. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    vâng, thanks cụ, e mơ ước mình mãi còn một cái đầu suy nghĩ ra lắm chiêu thật quái mà cụ, hihi

13. kieuanh

kieuanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    hôm nay em thấy 2 con bồ chao ở xe bán chim rong, em ko hỏi giá bao nhiu.vì...e ko khoái chim to các bác ạ....:laughing:

14. coduong

coduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    231
    nói thật bác thích động vật có cách thuần chim rất hay
    còn về cái con này, hum nọ em vừa phóng sinh 1 đôi
    kêu điếc tai lắm

15. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    là sao, hổng hiểu...............................................

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:02 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:00 AM ----------

một thói quen thì đúng hơn bạn ạh, kg hẳn là hay nhưng vui vẻ hơn khi chú chim chấp nhận vui chơi cùng mình khi vẫn nhát ngừoi lạ mặt đó bạn

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:03 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:02 AM ----------

con gái thì chỉ nên chơi chim nhỏ cho nó lành em gái ạh, chim to nhảy mạnh lắm

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:05 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:03 AM ----------

chim tơ thì đúng hơn bác ạh, tính đến hôm nay em nó về nhà mình đc đủ tuần đấy

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:07 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:05 AM ----------

đó là sở thích rieng của mình bạn ạh, thích tiếp cận và thuần hóa những bản năng hoang dại, hì hì, thanks đã xem bài nhé

16. vutienthanh

vutienthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Hay quá, bây giờ em có chiêu mới với cái đồng hồ báo thức nhà em rồi. Con nhà em cứ hét cả ngày...cả nhà đang ghét nó! Bây giờ em cho nó một cơ hội khác xem sao? Hồi trước em thả 1 lần rồi, nhưng không chịu bay. Thấy cứ lảng vảng ăn cám và sâu vãi ra từ mấy con chòe...nên tiếc lại nhốt lồng. Thấy bác giáo dục em nó hay quá,,,em sẽ thử xem sao! bác chủ thớt cho em lời khuyên nhé?

17. DaconmeoKHD

DaconmeoKHD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    194
    Con này có vùng còn gọi là bạch thủ điểu các bác ạ. Nhưng bác nuôi buộc chân thế thì vấn đề vệ sinh có khó khăn không . Em thấy con này ăn rất nhiều mà hậu quả của việc ăn nhiều... bác giải quyết ra sao

18. thich_dong_vat

Thích đã nhận:
    746
    bình thường mình vẫn cho em nó ở trên khay như vẹt vậy đó bạn, và khi cho các chú chim hót khác ăn thì đưa em nó xuống làm ng dọn sâu, cám vung vãi, cho nên vấn đề vệ sinh cho chim cũng đỡ vất vả, hì hì

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:40 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:38 AM ----------

bạn tìm các clip dạy huấn luyện chim trên mạng xem và thực hành theo, mình cũng bắt đầu từ những cái mày mò như thế bạn ạh, thân.

19. tvxdnhatphat

tvxdnhatphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    132
    Mình cũng đang nuôi 1 con, cái tính gãy cần cỗ nó rất khoái. Nó (Bồ Chao) và Chim Cưỡng rất khoái mình gãy cái cỗ nó. Nó nghiêng cho mình gãy y như con nít vậy á. Vui lắm. Còn nó trên mình thường nuôi kêu cho vui và có còn hay gọi là chim khách. Vì khi bạn nuôi ở nhà mà nó kêu Chao. chao. chao. chao..... là 90% là có người lạ đến nhà á. Nó báo động đó. Nhưng mà nhà chật quá thì kêu điếc đầu lắm nên người ta không thích. COn này nuôi thả được, nhưng con nít lạ lại nhà hay bị cắn mắt cá chân nên tụi nó hay đập nó. Hic..... Thân, cái này do mình đã từng nuôi mấy con rùi nên chia sẽ cùng AE á. Thân!@

20. fish_xinh

fish_xinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    con bồ chao là một trong những con chim đầu tiên mà em nuôi, cứ 5 giờ sáng là nó gọi cả nhà dậy luôn, mồm siêu to, sau bị sổng mất, giờ vẫn tiếc