khướu gắp cám thả vào cóng nước là sao vậy ?

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi vinhhoanggia, 4/10/11.

1. vinhhoanggia

vinhhoanggia Active Member

Thích đã nhận:
    8
    mọi người cho mình hỏi con khướu nhà mình hay gắp cám thả vào cóng nước, nuôi nhiều năm rôi đều như vậy cả, chỉ vừa thay nước một lúc sau nước lại bẩn, toàn gắp cám thả vào, thường xuyên phải thay nước, như vậy là sao vậy? có ai gặp trường hợp như mình chưa? có cách nào để khắc phục không ?

2. thanhmon

thanhmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    217
    Vậy nó thành thói quen rùi. Bạn thử thay cái coóng khác đi loại mà bằng nhựa chỗ nước ra chi bằng ngón tay út ấy cho nó xa nan lồng ra chỉ vừa mỏ để nó uống thôi xem sao. Chúc bạn thành công

3. thich_dong_vat

thich_dong_vat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    746
    có thể hạt cám của bạn to quá, thử cà nhỏ cám ra xem, vì cám to nó nuốt vào nghẹn hoặc đau cổ nên gắp thả vào cóng nước cho mềm dễ ăn hơn, thân.

lx.cu thích bài này.
  4. chaomaobongxu

chaomaobongxu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    con chào mào nhà mình cũng bị như vậy mình đổi cám nhỏ cho nó rồi mà không được

5. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Thay Cong bằng cái ống nước bằng nhựa có lỗ nhỏ treo ở ngoài ý bạn ơi., hết phải lo

6. vu minh khoi

vu minh khoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Có thể Khướu của bạn được nuôi từ non nuôi lên... quen ăn cám ướt rồi . . .
    thành tật rồi khó chữa lắm.
    Muốn sạch sẽ thì như lời bác tiencuongmobile nói là thay coong nước có lỗ nhỏ thì nó sẽ k gắp cám đc vào :D

Last edited: 9/10/11
    nauda and dokhuyen_dinh like this.
  7. vinhhoanggia

vinhhoanggia Active Member

Thích đã nhận:
    8
    mình cũng đã thử thay cóng nước nhựa như tiencuongmobile nói, nhưng nó vẫn gắp cám thả vào đó.

8. quangduygtd

quangduygtd New Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc hạt cám của bạn to quá nên nó khó nuốt vì vậy nó mới gắp bỏ vào nước cho nó mềm, cứ vậy dần dần thành thói quen, con nhà mình trước cũng vậy mình ghiền nhỏ cám ra là nó hết gắp được. bạn thử làm xem sao nha. chúc bạn thành công.

9. lethanhdong

lethanhdong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Hiện tượng của chim bạn giống như quangduygtd nói là do cám to nên chim gắp bỏ vào nước để cho cám mềm. Bạn có thể nghiền nhỏ cám hoặc tự chế thức ăn cho khướu nhưng bạn lưu ý khi thay đổi thức ăn cho khướu thì cần phải có thời gian để chim thích nghi dần dần với thức ăn mới "Thức ăn của Khướu trước kia thì thường là bột ngô xay nhỏ ( 4 - 6 lon sữa bò), tép khô (1 - 2 lon), bột dinh dưỡng của baby ( 1 gói), trứng gà (2 - 3 quả)" trích từ bài http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=47651 của hiền cô nương

10. Topkhuyen

Topkhuyen New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bác cho cóng nước thấp hơn cầu, khi uống em nó phải cúi xuống nên cũng hạn chế...!!!!!Khướu nhà em phải làm thế mới hết gắp cám bỏ vào cóng nước!!!!!!!

11. dokhuyen_dinh

dokhuyen_dinh Active Member

Thích đã nhận:
    37
    cái này thành tật rồi bác ơi,,,thường gặp ở những chú chim nuôi từ nhỏ lên vì nó quen ăn ướt từ hồi nhỏ,chim của em cũng bị như thế ,em làm đủ cách rồi mà ko đc,,,(đã từng thay cóng nước loại miệng nhỏ nhưng nó vẫn làm thế...đành chấp nhận em nó vậy

PHIOMON thích bài này.
  12. thanhluong

thanhluong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    90
    chim mình trứoc cũng thế nhưng cho uống bằng ống nước thủy tinh (loại vòi cong ) của vành khuyên một thời gian là hết đấy

13. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    thêm 1 ý nữa giúp cho bạn bạn giã bớt cám ra cho hơi vụn vụn 1 chút khả năng chim không gắp cho vào nước được dần dần rồi sẽ bỏ tật đó đi thôi

14. concuong

concuong Active Member

Thích đã nhận:
    2
    ôi kệ nó ấy mà thay lại nước mình lâu cũng thấy có mấy hạt trong đó mình còn cho hẳn một cái đựng nước bằng tô nhưa tiện cho em nó tắm nhưng ma mình nói vậy thôi có điều kiện thì nói như cái bác gì đó mua lấy cái đựng nước bằng nhựa nhỏbangwfg ngón tay ấy còn tắm rửa thì cho sang lông khác như thế thì tốt quá
    như chú đây tiền mua khướu cũng chỉ mua em khướu này 100nghin thôi nuôi từ tháng 10 sáng dậy hot toe tua