khướu lạc các bác ạ

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi TrangPhong, 27/11/10.

1. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    chả là hôm nay ra vườn tìm cái cành đẹp làm cầu nhẩy cho chim. tự nhiên thấy em này đang tắm. Chạy ra xem thì thấy nó không bay, thế là vào vác lồng bẫy 2 cửa chào mào ra bẫy, sau khoảng 30s lưỡng lự thì em nó không cưỡng lại sức hút từ miếng táo ngon và.....
    Chiến lợi phẩm đây.: :D

Last edited by a moderator: 7/12/10
    TToan and Hiền cô nương like this.
  2. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    chú chim có vẻ dạn đó. theo bạn mo tả. mình nghĩ em này của ai nuôi sẫy ra đó. tướng tá cũng ngon lành wá, mặt dữ. về chế độ dinh dưỡng thì khướu rất chịu. bạn cho ăn ba vì la dc rồi, nên bổ sung thêm mồi tươi. ngày cho khoảng 10 em cào cào or 5 6 em dế vào lồng là ổn rồi. cứ nuôi thử xem. là chim sẩy thì nó sẽ hót sớm thôi. bạn cũng có thể tham khảo ở đây http://chimcanh.svcvietnam.vn/forum/forumdisplay.php?f=352

3. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    Em khướu nhà em nay đã hót khá nhiều, nhưng mấy hôm nay em thấy nó đi phân lỏng và mùi rất hôi ạ. Em cho nó ăn cám bavì và sâu thôi. mọi người giúp đỡ.

Hiền cô nương thích bài này.
  4. hung258

hung258 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    mình thấy chim bị sổng bắt về cho ăn cám đều bị thế ngày trước tôi hay bẫy được chim sổng nên biết ko hiểu chắc đang ăn trong lồng ra ngoài thiên nhiên an linh tinh nên bị thế

5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    suong thế, tự nhiên đc 1 e khướu . e đang kiếm 1 e, mà kiếm hoài ko ra, đắt quá !

6. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Con Khướu trên đúng là chim ai nuôi bị xổng, nhìn em nó thì Hiền Cô Nương đoán em nó dc khoảng 1 - 1,5 năm tuổi lồng rồi! Bạn nên thay cái cầu em nó đang đứng, như vậy sẽ hợp hơn! Cầu hơi nhám và có kích cỡ lớn hơn tí để vừa chân chim!
    Chúc mừng bạn!
    Bạn có thể xem lại công thức làm cám cho Khướu và áp dụng xem sao nhé! Khướu dễ nuôi thật và chỉ cần ổn định bột cho em nó là OK thôi! Thường thì trong khaongr thời gian chuyển bột, em nó sẽ đi phân hơi lỏng tí nhưng sau vài ngày là bộ máy tiêu hóa em nó thích nghi ngay ấy mà. CHú ý cho tắm nắng nhiều vào tí nhé!

TrangPhong thích bài này.
  7. TrangPhong

Thích đã nhận:
    152
    CẢm ơn hien co nuong. Nhung ngoài bắc dạo này trời lạnh căm căm lấy đâu ra nắng mà cho nó tắm, em thì chỉ cho nó ăn cám ba vì với cả 10 con sâu mỗi ngày. Đến ngày hôm nay thì nó vẫn đi phân lỏng và rất hôi

Hiền cô nương thích bài này.
  8. Hiền cô nương

Hiền cô nương Moderator

Thích đã nhận:
    917
    Sơ ý của Hiền Cô Nương là quên nhìn xem bạn thuộc khu vực nào! Xin lỗi nhé!
    Còn về vụ thức ăn của em nó thì bạn vẫn cứ giữ nguyên như cũ, cứ cho ăn một mình cám Ba Vì. Nếu chú ý kĩ thì phân của Khướu không được khô và rắn như phân của chim Sâu, Khuyên, Chào Mào... đâu. Cứ 2 ngày thfi bạn nên vệ sinh lồng 1 lần chứ không nên để lâu quá. Bình thường do ra ngoài thiên nhiên, ăn những thức ăn khác và trước kia có lẽ chủ cho ăn bột khác nên khi vào lồng bộ máy tiêu hóa em nó chưa ổn định là điều bình thừong, nếu em nó chê mồi, ăn ít và đứng xù lông, ít vận động thì khi đó mới đáng quan tâm. Bạn cứ cho em nó ăn ổn định khoảng 1 tháng, sau đó tự làm cám cho chim ăn là vừa.

TrangPhong thích bài này.
  9. phong_banganh

phong_banganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    bác sướng nhỉ trong nam này đii tìm 1 con chim hay về nuôi đã khó rồi chú nói chi đến việc bắt được chim sổng... trong đây ít người chơi mà k hiểu sao giá chim bổi vẫn đắt đến thế ( 700> 800k 1 con huuuu).