khướu mới bắt được... mọi người giúp đỡ

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi diepanh, 8/5/11.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    chả là mấy ngày nay , trên cây khế nhà diepanh có con khướu mun tới ở , sáng nào củng hót nghe vui tai lắm . Cũng không tính bắt , nhưng thiết nghĩ con này dạn người như vậy chắc là do ai đó bị sổng bay mất , vì nó dạn người lắm đứng cách 1m cũng không bay . nhưng nhà có mèo lại sợ mèo vồ , rồi mấy ngày nay mưa nữa tối sợ nó ko có chỗ ngủ nên diepanh lấy lồng chích chòe lửa bỏ sâu mở cửa , thế là nó tự bay vào luôn .
    Nhưng bắt vào lồng rồi nó khá nhát , chỉ để hé áo lồng , dc ba ngày nay rồi thì cho ăn dế , liu điu cầm trên tay nó ăn tự bay vào ăn ngay .

mọi người giúp diepanh cho nó tắm dùm , vì có cho sang lồng tắm nhất định không qua , chỉ lùa nó mới qua , mà qua cũng không tắm
    cái thứ hai nó im re , không hót gì hết , im lặng thôi , mỗi ngày diepanh cho ăn sâu , trứng kiến , dế , cào cào , liu điu , chuối , khẩu phần ăn như vậy có ổn không ?

diepanh up hình mọi người xem thử em nó là khướu trống hay mái , diepanh không biết khướu mái có hót dc hay ko ? nhưng con này lúc còn bay nhảy tự do trên cây sáng 4h nó đã hót lanh lảnh ah?

mọi người xem hình giúp diepanh , thấy đông người là nó tung lồng ghê lắm

thanks mọi người!

2. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    nuôi từ từ nó dạn người diepanh ah (nghe giống nữ nhỉ)
    cho ăn thêm cám Ba Vì, mồi tươi như vậy là dư giả wa rồi
    2 tháng sau nghe nó la mà bụm mồm ko kịp
    không cần ép tắm đâu :)

PHIOMON and diepanh like this.
  3. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    hehehe tự nhủ lòng cái tên mình cũng giống nữ thiệt !
    vì nhà gần tiệm bán sâu nên cũng dễ mua , mỗi ngày đều cho ăn , thấy nó tung lồng chảy cả máu đầu , trưa nay ngồi học bài nghe nó kêu ộp ộp trong họng rồi
    lông lá vừa dơ vừa sơ xác , mọi người chỉ dùm khi nào có thể cho nó tắm dc vậy ?

PHIOMON thích bài này.
  4. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    khứu mà hót là trống rùi đó bạn... mái chỉ biết ro ro ro thôi....con này giống chuyền wé bạn nuôi là đỉnh luôn hay do chụp mình nhìn thấy tơ wé... hihi
    tắm thì bạn cho vô lồng tắm loại to ấy cho em nó di chuyển lựa vào buổi trưa cỡ 9-11g nắng nhẹ nhẹ là ok... nếu nó khó tắm thì bạn nên cho nó nhìn con chim khác tắm...chú ý là đừng gấp wé trong giai đoạn này kẻo em nó thề làm tế công luôn mùa này haha...mình nghĩ giống này nó tắm dữ lắm chỉ cần chăm kỷ là tắm cả khối nước chứ chả chơi...chúc chim bác mau nổi ý ý mau căng(tại nghiện cu gáy nó thế hichic)

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:08 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:03 AM ----------

sặc sặc nhìn kỹ nữa sao giông khứu đất wé mong là không phải haha

diepanh thích bài này.
  5. ngocthao

ngocthao Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    297
    Nên mua cám Ba Vì cho chim ăn, chim ăn cám là chính còn trứng kiến cào cào sâu dế ... là thức ăn bổ sung vài ngày cho ăn một lần cũng được.
    Chim qua lồng tắm mà không tắm thì lấy bình xịt nước xịt cho chim ướt thì lát sau chim sẽ tắm, vì chim còn nhát nên khi chim tắm người nuôi nên tránh mặt để chim tập chung chuyên môn tắm.

diepanh thích bài này.
  6. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    hôm nay diepanh đã nghe nó hót rồi , chim khá dạn , hót lanh lãnh vào buổi sáng sớm và trưa vắng im ả nghe thích lắm , còn vụ tắm thì bó tay nó không chịu sang lồng lùa sang lồng nó tung lồng dữ lắm . Nên có lẽ vụ tắm táp này dể 1 tháng nữa em nó bốc mùi ngứa ngáy lên rồi cho tắm xem sao ?

còn khướu đất là sao vậy cả nhà ?

cám ơn mọi người quan tâm !

7. finalfantasy

finalfantasy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    Bro có bán nó ko ? giá hữu nghị là bn ?mình ở QTB
    thanks

diepanh thích bài này.
  8. tranminhquang

tranminhquang Active Member

Thích đã nhận:
    32
    Thế này nhé! bác mua thêm 1 cái lồng tắm nữa. Đặt 2 lồng tắm gần nhau, cho nó đứng nhìn một vài con khác tắm (nếu bác không có thì hỏi bạn bè rồi đem nó đến lúc cho tắm), cửa lồng tắm bác phải mở để thông với lồng em Khứu. Một vài ngày bác sẽ thấy nó tự nhảy sang tắm. Điều quan trọng là bác phải trốn xem nó tắm, đừng ép nó. Chim nói chung rất thích tắm, một khi đã biết tắm lồng thì sẽ bắt bác cho tắm suốt thôi kakakaka
    Cách khác nhưng không hiệu quả là bác chế cho nó một cái máng tắm đủ rộng, vừa cửa lồng (nếu ko vừa, mở cho nó 1 cửa khác) cho vào tắm trong chính cái lồng nó đang ở, chắc chắn sẽ tắm. Tuy nhiên đây chỉ là giải pháp tức thời không nên áp dụng dài lâu, kiểu gì thì bác cũng phải tập cho nó tắm lồng mà thôi.

dunganthien and diepanh like this.
  9. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    mình tháng trước cũng bắt được 1 em như bậy , nhưng nó chả hót hít gì cả, chỉ kêu được mỗi tiếng "meo , meo " mà thui, nhưng con của mình thì dạn hơn con của bạn (đút ăn được rùi , và tự tắm :)) , Ai có cách nào khiến nó hót trở lại được ko ? chứ ko thì vài hôm nữa cũng phóng sinh luôn.:)

ttn_ct thích bài này.
  10. trinhhaivp

trinhhaivp Member

Thích đã nhận:
    26
    Cáo lỗi rồi! mình không có lồng Sơn ca, hiện cũng chưa nuôi em SC nào!!!!