Khướu nuôi 1 tuần rồi vẫn không hót, help me!!!

Thảo luận trong 'CHIM KHƯỚU - SÁO - NHỒNG ( Yểng)' bắt đầu bởi Hai_Nhai, 8/1/11.

1. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    :(Mình mới chơi chim nghe ae trong diễn đàn nói khướu dẽ nuôi nhất và siêng hót, thế là làm ngay 1 em bạc má (600k). Thế mà đã 1 tuần nay chả thấy hót hét gì cả, mình cho em nó nghe file khướu hót cũng chả ăn thua gì, chán thật... Mong được ae giúp đỡ

2. TrangPhong

TrangPhong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    152
    Bác mua khướu mộc hay khướu đã thuần? Nếu chim chưa hót thì bác để nó ra chỗ yên tĩnh, có tiếng chim khác hót. Chả mấy nó hót theo. DẠo này ở miền Bắc lạnh quá. Con khướu nhà em hình như lại đang thay lông lên chim suốt ngày đứng lù xù chả hót gì. Mà em lại thấy phân nó hơi trắng + ăn ít cám. Bác nào ở Bắc chim bị thế không ạ?

Hai_Nhai thích bài này.
  3. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Bác cứ cho ăn uống đầy đủ xem ntn đã đừng vội, tắm táp thật tốt cho em nó đi đã... Nếu ở Miền Bắc thì tầm này rét k hót đâu còn ở Miền nam thì khoảng mười hôm nữa bác thử nấp đi bật File khướu mái lên xem nào đừng to qua đừng nhỏ quá.....Hót ngay ý mà

Last edited: 10/1/11
    Hai_Nhai thích bài này.
  4. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Quan trọng đầu tiên là khướu nhà ban là đực hay mái?Nếu là mái thì khỏi cần bàn luận còn nếu em nó là chàng rét thế này thì chim thuần rồi còn không hót chứ đừng nói chim bạn mới mua về!Bạn bổ sung cho em nó ít thịt bò,dế cho em nó có sức!Cứ từ từ qua đợt rét này khéo phải đập lồng em nó mới nín hót cho ấy chứ!Chúc bạn vui!

Hai_Nhai thích bài này.
  5. Hai_Nhai

Hai_Nhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    283
    Chắc chắn là Khướu trống bạn ah!! Vì ở tiệm em nó hót rồi mình mới bắt đó, mình ở Sài Gòn thời tiết dạo này đẹp trời lắm, 1 tuần cho ăn dế 3 bữa mà chả thấy hót gì cả, mà em nó có thể gọi là mộc dở đấy vì không nhát lắm. Hay là khướu này già quá nên không hót nổi nữa ta???

6. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Nếu chắc chắn khướu đực thì ngoài chế độ cho ăn chính bạn bổ sung thêm như dế,thịt bò nạc tươi,cào cào....Nếu bạn nói trong Nam thời tiết đang đẹp bạn chịu khó cho em nó tắm ngày 1 lần(Sang lồng tắm nhé,đừng tắm cưỡng bức em nó sợ)xong ban cho em nó tắm nắng chừng nửa tiếng.Tối ngủ trùm áo lồng.Bạn cứ làm thế đều mình tin chắc em nó sẽ hót lại thôi!Chúc bạn vui!

Hai_Nhai thích bài này.
  7. tiencuongmobile

tiencuongmobile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    Bạn ở SG thì cứ bình tĩnh cứ chăm sóc 1 thời gian đi bạn đừng vội.. rồi mấy hôm nữa hót nhiều từ sáng đến trưa bạn lại sợ ý.. Mộc già hay non cứ chăm sóc tốt đi mình khẳng định sẽ không phụ công bạn đâu

Hai_Nhai thích bài này.
  8. hdtdk

hdtdk Member

Thích đã nhận:
    1
    mình mới mua 1 con khươu mun mà nó chưa hót,chim dang bứt lông có hót ko?
    nó chỉ "khẹt" vài tiếng thôi không biết nó có bị sao không?
    có ai biết chi mình với mình mới nuôi chim thôi

9. HUY HNNT

HUY HNNT Lãng du

Thích đã nhận:
    7,987

Bác mượn cho nó một em Mái ốp cho nó một ngày , sau đó chỉ cho nó nghe tiếng Mái vẳng , nó sẽ hót ngay . Chúc Bác thành công .

10. DucHieuHouse

DucHieuHouse Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Khướu là loại mau mỏ,1 tuần mà chưa hót bác nên xem lại .Thank

11. saosau

saosau Active Member

Thích đã nhận:
    45
    Khứu của bạn mới có 1 tuần không hót mà đã sợ. Khứu của mình ở nhà hót vang nhà, hàng xóm ai cũng mê hỏi mua miết không bán. dịp lễ 2/9 năm ngoái cầm về cho ông Dượng ở Đaklak đi nhử ai dè lên chảng hót được tí nào làm quê 1 cục, chán quá cho em nó ở trên đó luôn. Đã vậy 4 tháng sau mới hót chứ, mỗi lần về quê mình mở file khứu mái của HCN cho là em nó hót được vài tiếng là im luôn. Đến giờ thì hót ngon lành rồi, ông Dượng nói có người trả 700K mà chưa bán, chỉ tội không đi nhử được vì em nó chết chỗ ra rừng là im phăng phắc, về nhà thi ca đủ giọng luôn. Bạn cứ từ từ có thể chim bạn lạ chỗ cũng có thể khứu bạn bị chêt chỗ. Ráng như tui đi 1 tuần không hót thì 2 tuần, 2 tuần không hót thì 4 tháng có sao đâu.

12. xuân hải na

xuân hải na Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    chim bạn chỉ để treo ở nhà thui :D non gan nhỉ, sao bạn ko chăm đi dợt hơn để cải thiện bản lĩnh ?

NhatChiMai and ttn_ct like this.
  13. tuongvan

tuongvan Active Member

Thích đã nhận:
    38
    cho ăn cám, sâu tươi trùm lại 2 hay 3 ngày rồi tắm phơi nắng nếu là thộc thì sẽ hót thôi. còn nếu nuôi hoài không hót mà chỉ nghe roro là thả đi vì mái rùi

14. trantrongtam

trantrongtam Active Member

Thích đã nhận:
    47
    hồi trước mình nuối 1 em bổi 2 tháng trời mới hót. bạn an tâm đi rối 1 ngày nó sẽ hót thôi